Hạng C
31/10/15
614
703
93
48
Không nói về anh quay phim mà hãy nói về luật
1. Như thế nào là chuyển làn CSGT phải định nghĩa và giải thích cho rõ cho người vi phạm vì bản chất anh là người thục thi các điều khoản trong luật đương nhiên anh nắm và hiểu rõ hơn dân (luật có quy định rõ hay là tự hiểu theo cách của mỗi người, có thông tư hướng dẫn cụ thể không?)
2. Tại sao Anh CSGT khẳng định là 2 lỗi nhưng lại chỉ lập biên bản có 1 lỗi, phải chăng lỗi chuyển làn là lỗi nhận định còn lỗi đè vạch đã quá rõ ràng
3. Anh CSGT đã xử lý đúng là nhã nhặn, phân tích, và cho xử phạt hành chính theo thủ tục đơn giản. không cố tình bắt thêm lỗi chuyển làn và lập biên bản về kho bạc đóng phạt (đôi khi chỉ lên nhắc nhở để người vi phạm hiểu và lưu thông cho đúng
4. Anh đi chung với tài xế và quay phim thực ra không cãi cùn như các bác nghĩ, tôi thấy anh vẫn tuân thủ đúng theo pháp luật, chỉ yêu cầu CSGT giải thích như thế nào là chuyển làn, nếu đúng CSGT cứ lập biên bản đúng sự việc, anh ta vẫn đồng ý cho tài xế ký vào biên bản và đóng phạt, vì tài xế hình như không biết gì.
5 Giả sử không có cái clip này thì tình huống sẽ diễn ra như thế nào nhỉ?
Rất mong lúc nào người vi phạm cũng được coi hình ảnh, giải thích rõ lỗi vi phạm, xử lý thủ tục hành chính đơn giản (nếu có thể), và được ghi hình các cán bộ chiến sĩ làm việc nghiêm túc. Thì sẽ chẳng có ai không phục và không quý mến CSGT cả mạc dù phải đóng phạt hiiiii

Hạng D
10/9/08
2.884
6.147
113
công dân bình thường --> có quyền tự do cá nhân ngang bằng với tất cả mọi người, lúc đó ai quay film ảnh phải được sự cho phép của ảnh, nếu không sẽ vi phạm quyền tự do cá nhân của ảnh.
Bác ra đường, có người quay phim chụp ảnh bác, bác sẽ kiện họ theo điều luật nào? chứng minh ra sao?

Hạng B2
29/1/08
498
256
63
Bác ra đường, có người quay phim chụp ảnh bác, bác sẽ kiện họ theo điều luật nào? chứng minh ra sao?
Điều 31 Bộ luật Dân sự năm 2005 có quy định:
Cá nhân có quyền đối với hình ảnh của mình. Việc sử dụng hình ảnh của cá nhân phải được người đó đồng ý; trong trường hợp người đó đã chết, mất năng lực hành vi dân sự, chưa đủ mười lăm tuổi thì phải được cha, mẹ, vợ, chồng, con đã thành niên hoặc người đại diện của người đó đồng ý, trừ trường hợp vì lợi ích của Nhà nước, lợi ích công cộng hoặc pháp luật có quy định khác. Nghiêm cấm việc sử dụng hình ảnh của người khác mà xâm phạm danh dự, nhân phẩm, uy tín của người có hình ảnh.....................

Hạng D
30/10/12
3.965
2.684
113
anh ơi xem lại :D anh CSGT này bảo là nếu anh muốn quay film người thi hành công vụ thì hãy xuất trình giấy tờ ra để xác minh danh tính, để đảm bảo anh này chịu trách nhiệm nếu có sử dụng hình ảnh của người thi hành công vụ sai mục đích ( ví dụ bôi nhọ lực lượng ) thì biết anh quay film này là ai để biết mà mang ra xử lý chứ anh :D
Đúng rồi, có thấy đoạn nào anh í nói không được quay phim người thi hành công vụ đâu. Thằng quay video cãi cùn đã éo biết luật còn to mồm. Tài xế của nó là thằng ngồi kế đó CSGT đó nếu là mình mình không thèm làm việc với thằng quay video mà làm việc với thằng tài xế là người điểu khiển xe vi phạm. :3dquaytay:

• Like
Reactions: CunQ2
Hạng C
10/7/08
513
432
63
Viện dẫn Luật thì bác Lamds đã trích, vứn đề là bác muốn kiện ng ta thì bác phải chứng minh ng khác chộp ảnh quay film mà không đc sự đồng ý của bác.

Hạng D
10/9/08
2.884
6.147
113
Điều 31 Bộ luật Dân sự năm 2005 có quy định:
Cá nhân có quyền đối với hình ảnh của mình. Việc sử dụng hình ảnh của cá nhân phải được người đó đồng ý; trong trường hợp người đó đã chết, mất năng lực hành vi dân sự, chưa đủ mười lăm tuổi thì phải được cha, mẹ, vợ, chồng, con đã thành niên hoặc người đại diện của người đó đồng ý, trừ trường hợp vì lợi ích của Nhà nước, lợi ích công cộng hoặc pháp luật có quy định khác. Nghiêm cấm việc sử dụng hình ảnh của người khác mà xâm phạm danh dự, nhân phẩm, uy tín của người có hình ảnh.....................
Vậy là sử dụng mới cần sự đồng ý, còn quay phim chụp ảnh ko thấy quy định bác nhỉ?

• Like
Reactions: lamds
Hạng B2
29/1/08
498
256
63
Vậy là sử dụng mới cần sự đồng ý, còn quay phim chụp ảnh ko thấy quy định bác nhỉ?
Từ "sử dụng" ở đây phải hiểu bao gồm ghi và lưu giữ hình ảnh , chứ không phải chỉ "phát tán" hình ảnh

Hạng D
10/9/08
2.884
6.147
113
Từ "sử dụng" ở đây phải hiểu bao gồm ghi và lưu giữ hình ảnh , chứ không phải chỉ "phát tán" hình ảnh
Luật câu chữ rõ ràng lắm mà bác?
Sử dụng là sử dụng, chụp ảnh là chụp ảnh, quay phim là quay phim.

Hạng B1
15/9/12
68
391
53
thiên đàng
Em đồng ý với bác @dungdragon hai tay luôn ạ , Nếu ngay lúc đầu anh áo vàng chỉ lập biên bảng lỗi đè vạch thì chắc chắn bác chủ xe đã ko cãi và quay phim , bác ấy bảo anh áo vàng là cứ ghi vào hai lỗi đè vạch và sai làn , nhưng anh vàng ko chịu mà chỉ ghi 1 lỗi đè vạch thôi , sao tốt lạ ??? Theo em ban đầu anh vàng định hù anh tài xế lỗi thật nặng ( hù lỗi nặng để làm gì thì ai cũng biết ) nhưng gặp bác chủ xe cứng nên mới bỏ . rất nhiều người hình như ko hiểu lại tung hô anh vàng .:3dandap:

Hạng B2
29/1/08
498
256
63
Luật câu chữ rõ ràng lắm mà bác?
Sử dụng là sử dụng, chụp ảnh là chụp ảnh, quay phim là quay phim.
Ở đây Bac phải hiểu khi Bác quay phim chụp hình là Bác đã "sử dụng" ( không sử dụng sao có hình) hình ảnh cùa người bị quay phim cụ thể là hình ảnh đã được ghi nhận vào phương tiện cuả Bác ( thẻ nhớ, ổ cứng ....) !!