Hạng B2
8/5/06
347
162
43
RE: Lốp béo Matiz

Gửi các bác:

Các các có biết rằng hiện nay khi thổi một người lái xe hơi lại thì sau động tác chào hỏi đúng điều lệnh, kiểm tra giấy tờ xe, thì động tác đầu tiên của các vị CSGT là gì không:
Xin trả lời ngay đó (thường) là :
ĐỌC TRONG SỔ ĐĂNG KIỂN SỐ BÁNH XE ( lưu ý là bánh xe và nguyên bộ số thí dụ: 155 80 R13. Trong đó 155 là chiều rộng bản mặt vỏ xe phần tiếp xúc với mặt đường tính bằng đơn vị cm. 80 là độ dầy của vỏ xe : nhìn ngang là kích thức đo từ điểm vỏ tiếp xức mặt đường đến vành ngoài mâm kim loại. Độ dầy nầy tính ra cm bằng cách lấy 155 x 80%. R13: đường kính ngoài của mâm kim loại là 13 inches. Ănglê-Phăng-xoa liên minh vui không! ) Nếu không đúng. Thỉ xe đã vi phạm điều quy định về thay đổi tổng thành xe.
Có nơi thì phạt 750.000 đVN/bánh (4 bánh=3.000.000 đVN bánh sơ cua tha ;)) có nơi vừa phạt vừa tịch thu 4 bánh và giam xe. Nếu may (tôi nói thiệt tình) gặp vị *** nào nghe mình ca cẩm có thương tình thì cũng phải tốn vài xị, thậm chí cả chai mới được tha.
Mà khi đó thì đi công chuyện thì bị phân tâm, đi chơi thì cũng mất vui.
Từ ngày mua xe tới giờ (gần 2 năm) chỉ nội trong TP.HCM. tôi đã bị coi giò coi cẳng 2 lần rồi (may mà do có hỏi trước, nên ngay sau khi mua xe tôi đã thay ngay 4 bánh xe về đúng như trong sổ đăng kiểm).
Đó là về CSGT còn khi đi đăng kiểm bạn cũng bị rắc rối (có người phải đối phó bằng cách nhờ dịch vụ bánh xe thay 4 bánh đúng số khi đến ký mang xe đấn đăng kiểm với giá # 300.000 đVN/lần kể cả công tháo/lắp. ). Muốn thay đổi tổng thành một cách hợp pháp thì thủ tục cũng khá tốn kém và không phải địa phương nào cũng giải quyết.
Còn về kỹ thuật thì đúng như các bác khác đã nói.

Các bác phải cân nhắc kỹ trước khi quyết định.

Hạng B2
21/10/06
115
4
18
61

Theo tôi cứ giữ nguyên của nhà SX là tốt nhất, tiện nhất và tiết kiệm nhất.

Hạng B2
9/8/06
109
0
0
50
Vung tau

Bác thay lốp làm gì vừa đi vừa lo bị phạt, cứ nguyên bản mà đi là chắc cú nhất.

Hạng D
12/9/06
4.567
20
0
58
Sài Gòn

Trích đoạn: iLike

Quái, em không hiểu
Sao mà cái mâm gì mà chỉ có 5.5" or 4.5"? Lọa wá
Theo như em biết thì mâm của của Matiz là 13" và bề rộng bản bề mặt cũng khoảng 155mm nên bác có thể dùng vỏ cỡ 165/55/R13. Nhìn đẹp hơn một chút . Cứ mang ra tiệm vỏ, họ nhìn là biết xe bác nên dùng gì cho đẹp nhất, dùng gì cho tiện hơn và làm sao cho Po** không để ý ...;)

4,5 inch và 5,5 inch là tui nói bề rộng của mâm xe đó bác ơi!!!:D:D:D

Hạng C
11/12/04
548
19
18
Saigon

Trích đoạn: Jet_Matiz

Trích đoạn: smart_cowboy2610

bac thay lop 155 thi ko sao dau
Có loại này không bác? mác gì vậy?

Bác cứ đùa em 155/80/R13 là nguyên bản rồi còn gì mà phạt với vạ
thay lốp bản rộng hơn mới thay, mới nói chớ :(

Hạng B2
14/6/06
163
0
0

Thôi chết xe MATIZ của em cũng đã thay 4 bánh béo 165X70X30 ..Hôm rồi có đi xuống miền TÂY ,thấy mấy anh xxx nhìn quá Trời mà may quá ko thấy thổi còi ...Nay nhờ mấy Bác nói hộ mới biết .

Vi mình mua xe ( lần đầu tiên cưới Vợ 2) thì đã là như vậy rồi ( nhìn rất bắt mắt ,người bán xe cũng ko thấy nó gì mình cứ tưởng là đúng tiêu chuẩn NSX MATIZ .

vậy các Bác giúp em với nay em muốn thay 4 Bánh nguyên thủy thì mua ở đâu & giá thế nào là hợp lý .Thanks các Bác rất nhiều

Hạng C
14/10/05
846
424
63
Tp. Hồ Chí Minh

bác nào cho em hỏi với! Giá vỏ GOODYEAR loại xe em, Premacy giá bao nhiêu vậy! Xe em chạy 40.000km rùi, chắc thay là vừa rồi phải không các bác!!!![&:]