Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Lùi xe lên dốc AT

Hạng C
30/1/14
751
26.231
93
Qua nguy hiem, chung to cac bac khong hoc ky mon "ky thuat lai xe" khi di hoc lai. Truong hop nay Bac dung phanh tay ngay khi co dau hieu tut xuon. khi xe dung han thi chuyen sang chan ga, dap len vong tua khoang 1500v/p (so san thi co the cao hon vi co con) sau do tu tu nha phanh tay cho xe lui (tien thi cung lam vay) tay van cam phanh tay de phong truong hop khan cap thi keo nhanh (va manh) phanh tay xe dung lai ngay lap tuc, neu nhanh qua lai keo phanh tay len mot it hoac giam ga.
Xin loi cac bac may em bi loi gi ma chinh mai khong danh duoc co dau.
Nếu cái phanh tay nằm dưới chân thì sao Anh

Hạng B2
1/3/13
142
88
28
Nếu cái phanh tay nằm dưới chân thì sao Anh
Dap ga, giu nguen ga roi tu tu nha con va dieu chinh toc do bang con ket hop ga. cai nay chi con carem moi thiet ke nhu vay, cai nay cung la phanh chan chu k phai phanh tay Bac a (vi dung chan de dap).
Em su bai them mot chut. gio thi em moi hieu tai sao Bac noi dung chan trai dap phanh, em tuong Bac di AT ma mot chan phanh mot chan ga la rat nguy hiem. te ra bac noi dung chan trai dap phanh tay:). nhu the cung giong nhu dung tay giu phanh tay vay.

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: cuong_ngo
Hạng D
16/10/12
3.069
6.354
113
Qua nguy hiem, chung to cac bac khong hoc ky mon "ky thuat lai xe" khi di hoc lai. Truong hop nay Bac dung phanh tay ngay khi co dau hieu tut xuon. khi xe dung han thi chuyen sang chan ga, dap len vong tua khoang 1500v/p (so san thi co the cao hon vi co con) sau do tu tu nha phanh tay cho xe lui (tien thi cung lam vay) tay van cam phanh tay de phong truong hop khan cap thi keo nhanh (va manh) phanh tay xe dung lai ngay lap tuc, neu nhanh qua lai keo phanh tay len mot it hoac giam ga.
Xin loi cac bac may em bi loi gi ma chinh mai khong danh duoc co dau.
Em đang nói xe AT ạ, xe MT thì chân trái đang đạp côn rồi.

Hạng B2
1/3/13
142
88
28
Em đang nói xe AT ạ, xe MT thì chân trái đang đạp côn rồi.
Em nói cả MT và AT ạ, chỉ khác một số xe phanh tay nằm dưới vị trí chân thôi ạ.

Hạng B2
7/1/11
183
103
28
Theo mô tả của pác thì mình thấy có vẻ khi lùi bánh trước đang nằm ở đầu dốc mà nó có cái gờ (như từ lòng đường lên lề đường) phải ko? Trong trường hợp này bánh xe bị cản và lên rất khó, phải vù ga lớn khá nguy hiểm.
Theo kinh nghiệm của mình thì nên chồm xe lên tầm 0.5m trước gờ đó, cài số de và đệm ga lớn 1 tí để có trớn, xe vừa nhóm lên trên gờ (chưa qua) thì nhả chân ga và đệm ga từ từ là ok.
Thông thường dốc ko có gờ và ko quá cao thì đệm nhẹ chân ga là lên được rồi.
P/s: Fiesta có chức năng hỗ trợ khởi hành ngang dốc nên khi buông chân ga để đệm phanh thì xe ko bị trôi trong 3s nhé.

Hạng D
13/1/11
1.235
44
48
13
Bác hãy luyện tập lùi xe với một cục gạch để trên đường phẳng, khi nào lùi lên mà giữ xe trên cục gạch là thành công rồi đấy. Tụt xuống còn đỡ nguy hiểm hơn là dậm ga xe lùi vào tường.
:3dcuoi:

P/s: em toàn chơi bài dậm ga, từ từ nhả thắng chân cho xe lùi lên :)