Hạng B2
23/12/09
376
293
63
HCMC
www.facebook.com
Dạo quanh phố phường em cóp nhặt được 1 vài hình ảnh, share lên đây để các bác chạy xe Venza dễ phân biệt ah

Cùng mã phụ tùng (part number), cùng made in USA nhưng 2 hình trên & 2 hình dưới khác nhau 1 trời 1 vực. Nếu ko có 2 sản phẩm đặt cạnh nhau để so sánh thì người tiêu dùng (thậm chí cả thợ sửa xe) khó mà phân biệt được hàng Auth & Fake ạ.

Các bác nên xem kỹ phụ tùng thay thế trước khi gắn vô xe nha!

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
23/12/09
376
293
63
HCMC
www.facebook.com
Như vậy thì cái trên hay cái dưới là nhái?

Cái trên là do bên em nhập từ Toyota US cho 1 dealer của Toyota VN ạ.

Bác đọc thêm thông tin này nha, để dễ phân biệt nha:

VỎ HỘP PHỤ TÙNG NHẬP MỸ
Thông thường trên vỏ hộp phụ tùng nhập Mỹ có rất nhiều stamps mà có 3 stamps sau hầu như ko thể thiếu là:
1 - Stamp của chính hãng : bao gồm tên hãng, tên phụ tùng, mã phụ tùng, mã vạch, nơi sản xuất hoặc lắp ráp
2- Stamp của hãng gửi cho dealers hoặc của dealers gửi cho khách hàng: bao gồm 1 số thông tin cơ bản trên nhưng có thêm PO#, mã khách hàng, ngày bán, ship ref. ...
3 - Stamp chứng nhận tiêu chuẩn vỏ hộp: bao gồm các thông tin như size limit, gross wt...
Nếu là hàng do chúng tôi cung cấp sẽ có tên công ty là CARS ON NET, số invoice, ngày mua trên stamp của dealer gửi...

Hạng D
19/10/09
4.759
14.626
113
Tel : 0949999684 .
Toyota thì mấy cái món thông dụng hay dùng nó tự nhập trong hệ thống của nó chứ không có nguyên tắc mua hàng ngoài nhé bác chủ.Kể cả các loại xe ít như LS460 hay 600H nó cũng tồn hàng những món thông dụng rất là nhiều chứ nói gì mấy cái bố thắng mà bác bảo nhập của bác.
Thứ 2 là nhãn mác thì tem chính của Toyota có khi thế này có khi thế khác là bình thường cũng nhưng nhiều mã số tương đương trên trời dưới đất nữa.Em nghĩ bác chỉ biết nhập hàng đúng mã chứ chưa hiểu hết và chưa biết hết các cách phân biệt hàng phụ tùng đâu.
Em ví dụ cái bác nhé.Bố thắng Lexus GX470 thôi.Bác chỉ mua trong hãng thôi nhưng tụi em thích thì lấy bố của Fortuner bỏ vào là chính xác không cần bàn nữa vì cũng là hàng chính hãng thôi.Và hơn nữa bộ bố của Fortuner còn dùng chung cho cả LS430 và Prado nữa ( toàn xe sang cả mà )
Phân biệt hàng dỏm nhiều khi cần dùng cả kính lúp,can barcode và thậm chí em ngưởi cả mùi bao bì vỏ hộp ( hàng tàu mùi độc hại và khác hoàn toàn ).Thậm chí nếu để ý thì nhìn chất liệu vỏ thùng cacton thôi là biết nước nào sản xuất rồi.

Hạng B2
23/12/09
376
293
63
HCMC
www.facebook.com
Toyota thì mấy cái món thông dụng hay dùng nó tự nhập trong hệ thống của nó chứ không có nguyên tắc mua hàng ngoài nhé bác chủ.Kể cả các loại xe ít như LS460 hay 600H nó cũng tồn hàng những món thông dụng rất là nhiều chứ nói gì mấy cái bố thắng mà bác bảo nhập của bác.
Thứ 2 là nhãn mác thì tem chính của Toyota có khi thế này có khi thế khác là bình thường cũng nhưng nhiều mã số tương đương trên trời dưới đất nữa.Em nghĩ bác chỉ biết nhập hàng đúng mã chứ chưa hiểu hết và chưa biết hết các cách phân biệt hàng phụ tùng đâu.

@Phong Nguyen: hình như bác ko hiểu ý em nêu ra. Bác đang diễn giải cái suy nghĩ của bác mà ko biết là nó ko giống cái người khác làm là: có những đơn vị họ cung cấp hàng chính hãng xe nhập Mỹ cho dealers của Toyota từ những năm 2007 bắt đầu xe Mỹ về VN nhiều bác ạ. Có những hàng mà các nguồn khác ko có (kể từ việc chờ hàng của TMV hoặc hàng nhái...), khách bắt buộc phải mua từ bên Mỹ đó bác...

@all: em post 2 hình trên để các bác thấy là 2 mặt hàng cũng mã, cùng nước xuất xứ... mà khác nhau hoàn toàn (kể cả từ cái băng keo dán hộp). Em chỉ khẳng định được là: hàng chính hãng của Toyota USA ko có hàng như 2 hình dưới thôi ạ. Có thể các cao thủ trong nghề thì họ nhìn 1 cái là thấy được hàng nhái hay hàng xịn, nhưng nhiều khi chủ xe ko thể thấy được điều này. Vì vậy các bác hãy xem kỹ hàng trước khi thay vô xe ạ!

Hạng D
19/10/09
4.759
14.626
113
Tel : 0949999684 .
@Phong Nguyen: hình như bác ko hiểu ý em nêu ra. Bác đang diễn giải cái suy nghĩ của bác mà ko biết là nó ko giống cái người khác làm là: có những đơn vị họ cung cấp hàng chính hãng xe nhập Mỹ cho dealers của Toyota từ những năm 2007 bắt đầu xe Mỹ về VN nhiều bác ạ. Có những hàng mà các nguồn khác ko có (kể từ việc chờ hàng của TMV hoặc hàng nhái...), khách bắt buộc phải mua từ bên Mỹ đó bác...

@all: em post 2 hình trên để các bác thấy là 2 mặt hàng cũng mã, cùng nước xuất xứ... mà khác nhau hoàn toàn (kể cả từ cái băng keo dán hộp). Em chỉ khẳng định được là: hàng chính hãng của Toyota USA ko có hàng như 2 hình dưới thôi ạ. Có thể các cao thủ trong nghề thì họ nhìn 1 cái là thấy được hàng nhái hay hàng xịn, nhưng nhiều khi chủ xe ko thể thấy được điều này. Vì vậy các bác hãy xem kỹ hàng trước khi thay vô xe ạ!
Lúc trước em cũng nghĩ như bác thôi.Cùng 1 mã hàng thì giống nhau tất tần tật hết nhưng bác lầm rồi,vẫn có thời gian họ thay đổi kiểu nhãn mác cũng như công thức là bình thường.Cái này trong Toyota cố vấn dịch vụ còn không hiểu nữa.
Hàng dỏm hàng sịn thì người mua lầm chứ người bán không có lầm đâu bác.Tuỳ tâm người bán thôi.Còn việc bác lấy 1 cái hàng khác mặc dù đúng dỏm hay sịn về so sánh thấy khác cái của bác phán nó dỏm thì không nên đâu bác.

Hạng B2
20/3/14
128
31
28
HCM
Muốn mua Parts ở Mẽo bác phải cung cấp số VIN nhóe. Hàng phi mậu dịch nhận ở TSN có mà đầy. :D

Hạng B2
23/12/09
376
293
63
HCMC
www.facebook.com
Lúc trước em cũng nghĩ như bác thôi.Cùng 1 mã hàng thì giống nhau tất tần tật hết nhưng bác lầm rồi,vẫn có thời gian họ thay đổi kiểu nhãn mác cũng như công thức là bình thường.Cái này trong Toyota cố vấn dịch vụ còn không hiểu nữa.
Hàng dỏm hàng sịn thì người mua lầm chứ người bán không có lầm đâu bác.Tuỳ tâm người bán thôi.Còn việc bác lấy 1 cái hàng khác mặc dù đúng dỏm hay sịn về so sánh thấy khác cái của bác phán nó dỏm thì không nên đâu bác.

Phần nghiêng: em hoàn toàn nhất chí với vế đầu của bác. Nhưng bác xem lại: em chỉ khẳng định là 2 hình dưới ko phải hàng chính hãng của Toyota US thôi ạ. Còn dỏm hay ko & nguồn gốc từ đâu thì em ko biết...

Phần đậm: em chưa bao giờ nghĩ giống bác, vì nhiều mã khách gửi em còn phải báo lại mã parts thay thế & core charge ạ (kể cả các bạn phụ trách mảng phụ tùng của các dealer - có thể hệ thống của các bạn đó chưa update mã mới thay thế = hệ thống của hãng bên kia)... Vd như cái két nước của LS460, 600h này: 1 dealer của TMV chỉ cung cấp mã part cũ, nhưng khi mua hàng phải mua mã part mới & phải mua thêm cái ống dẫn kèm theo mới gắn được ah

Chỉnh sửa cuối: