Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng D
18/7/12
1.159
1.027
143
HCMC
Linh hoạt kết hợp với uy tín là cả một nghệ thuật, em thấy mấy bác trung niên người Hoa rất hay trong việc này

Hạng D
29/5/12
1.201
27
48
12
Đọc xong thấy buồn nhưng phải công nhận chính xác 100%.
Lúc nào cũng nghĩ mình là người thông minh nhất

Hạng B1
27/4/12
97
0
0
theo e thì từ từ những DN làm ăn như thế sẽ trôi vào dĩ vãng, nhường đường cho những DN coi trọng chứ tín trong kinh doanh.
chẳng có lừa đảo nào tồn tại mãi được

Hạng D
24/10/10
3.410
14.778
113
nam_biz76 nói:
Mình cũng có cùng quan điểm như mợ. Mình cũng làm kinh doanh, nhưng khi cafe cà pháo nói chuyên với mấy thằng bạn về vấn đề này thì nó có cùng suy nghĩ như bác ttiens ở trên có nêu ra "
Ở môi trường làm ăn không bình đẳng như vậy, làm thật chỉ có thiệt. Đành phải flexible cho hợp thời thế. " . Và nó còn có vẻ rất tâm đắc với cái lập luận đó, rằng phải flexible như thế mới được,... Càng tranh luận thì càng thấy đa số các bạn đang làm kinh doanh đều có suy nghĩ đó làm mình không biết nên .. vui hay buồn. Bức xức qua nên đăng bài ở đây cho mọi người cùng mạn đàm xem sao ...
Em cương quyết dùng từ greedy, dù nó thô thiển lắm.
Nói đâu xa, trong đây, quanh đây, toàn đòi kèo thơm ngon bổ rẻ :D:D:D:D
Nhưng nói đi cũng phải nói lại, không phải tất cả đều greedy đâu. Chỉ có điều lòng tin thì có giới hạn, người tốt muốn làm người lương thiện mà từ cơ quan hành chính đến khách hàng đều không chấp nhận tiền nào của đó thì đành ...
Hồi xưa trẻ người non dạ, em tranh luận nhiều.
Nay già rồi, thấy hết hơi bác ơi. Sorry bác, em viết ngắn. Vì ngưòi đọc thì ít mà người chửi thì nhiều, viết để cho ngưòi khác chửi mình thì chán lắm. :mad::mad:

Hạng B2
4/9/12
255
2
16
Bài viết của bác chủ và mợ HP làm em nhớ đến lời chia sẽ của sếp em cách đây hơn 10 năm khi ông ấy về VN kinh doanh:
Trong cuộc thi giữa 01 người Việt, 01 người Nhật và 01 Người Mỹ thì người Việt thắng. Nhưng khi 03 người Việt đấu với 03 người Nhật và 03 người Mỹ .....kết quả 03 người Việt luôn đứng sau cùng.

Hạng D
21/11/10
4.582
1.292
113
55
Em không bàn đến đây là cách làm của người VN hay không, nhưng em nghĩ ở đâu trên thế giới này cũng đều có người này kẻ khác.
Cả 2 trường hợp bác chủ nêu đều không thể coi là FLEXIBLE!
Cả 2 trường hợp đều là LỪA ĐẢO.
Các cá nhân, công ty hoạt động theo kiểu đó chỉ sống được ngắn hạn, không thể sống trong dài hạn với cách làm như vậy.

Hạng D
21/11/10
4.582
1.292
113
55
LyKarem nói:
Bài viết của bác chủ và mợ HP làm em nhớ đến lời chia sẽ của sếp em cách đây hơn 10 năm khi ông ấy về VN kinh doanh:
Trong cuộc thi giữa 01 người Việt, 01 người Nhật và 01 Người Mỹ thì người Việt thắng. Nhưng khi 03 người Việt đấu với 03 người Nhật và 03 người Mỹ .....kết quả 03 người Việt luôn đứng sau cùng.

Câu chuyện mà bác kể nói đến sự đoàn kết, đến tinh thần TEAM WORK, khác với câu chuyện của bác chủ nêu ạ.

Tập Lái
28/7/09
28
0
0
captiva_11 nói:
Em không bàn đến đây là cách làm của người VN hay không, nhưng em nghĩ ở đâu trên thế giới này cũng đều có người này kẻ khác.
Cả 2 trường hợp bác chủ nêu đều không thể coi là FLEXIBLE!
Cả 2 trường hợp đều là LỪA ĐẢO.
Các cá nhân, công ty hoạt động theo kiểu đó chỉ sống được ngắn hạn, không thể sống trong dài hạn với cách làm như vậy.

Trường hợp đầu thậm chí là làm hàng giả

Status
Không mở trả lời sau này.