Hạng D
23/10/18
1.131
23.163
113
40
Nguồn: https://www.otofun.net/threads/hinh...g-phu-tung-do-choi-matiz-spark.558236/page-18

Chào các cụ
Trước đây em có mở topic về lỗi P0500 (VSS) xe matiz. lâu chắc xóa mất rồi.
Sau khi trị được lỗi đó em nói lại để mọi người ai có gặp giúp kinh nghiệm.
Trước đây xe em bị báo lỗi check engine. Qua kiểm tra thi là lỗi 0500.
Sau khi tham khảo các cụ em về cũng đã bảo dương thay hết nhưng gì có thể thay được. lọc dầu lọc xăng..... kết quả vẫn thế. Khi bị hỏng VSS thi xe chạy lì lì không bốc, ăn xăng 10 lít/100km trong khi đó 3 bugi trắng đều nhau ngon lành .Có cụ cho là matiz không có cảm biến tốc độ.
Kiểm tra thì được biết VSS của xe matiz 2 nó nằm ở trong đồng hồ công tơ mét.

Em kiểm tra thì không có sung tốc độ đến ECM.
Cay cú em quyết định mở tung bộ taplo và đông hồ công tơ mét ra thì đúng là có bộ cảm biến tốc độ năm ở trong và nó bi cháy đen, sùi cả nhựa sung quanh.
Em này trước làm cave chắc chú thợ nào không biết lấy sung cho đồng hồ taxi cấp nguồn vào nó làm nó cháy đây mà đo điện trở thì thấy chập.
Vậy thì xe báo lỗi 500 là chính xác hỏng cảm biến tốc độ công nhận ECM nó giỏi thật.
Sau khi tham khảo thì được biết là cảm biến tốc độ ngoài thị trường không thay thế được nó phải thay đúng loại. Có nghĩa là phải thay cả cụm công tơ mét........... cha mẹ ơi.
Lùng sục chợ trời,viêt phát và cuối cùng là đến mợ mast thì được báo giá 1.800 k và lại còn không có hàng chán chả buồn nói. Không nhẽ để nguyên sống chung với lũ vậy.
Em vốn là dân điện tử, cntt không nhẽ bó tay sau 1 đêm nghiên cứu nguyên lý hoạt động của cảm biến và tra cứu trên mạng cuối cung đã ra chợ trời tìm mua 1 linh kiện nhỏ như 1 con đi ốt thủy tinh nhưng dài khoảng 2,5 cm có 2 chân.
Quyết định trốn cơ quan về thay ngay trong chiều hì hục thay thử kết quả bất ngờ quay tô vít thay đây công tơ mét đã thấy có sung. Lắp vào xe luôn đi trong nhà đã thấy xe có sung tốc độ. Lôi vợ con lên xe ra đương cao tốc trên cao chạy thử Lên 80-100 ngon lành không thấy báo đèn check như trước nữa. ôi V2 của mình hôm nay sao phê thế chạy bốc hẳn

Lưu ý là kiểm tra sung của cảm biến tốc độ này là on/off nhé và không cần nguồn điện ( khác hẳn loại cảm biến của các xe khác, hoặc loại hay được đấu cho taxi)

Kết quả mĩ mãn từ 1.800k em chi phí có chưa đến 50k.
Tốt quá rồi, chắc hôm nào qua nhờ bác đặt hộ 1 con nhé! Thank bác trước

Hạng D
9/10/10
1.034
484
83
53
có Bác nào gả matiz SE ko ah, em cần mua cho đứa em
(địa chỉ khu vực SG-Đồng Nai-Bình Dương)

Hạng D
23/10/18
1.131
23.163
113
40
Mình có bộ phuoc trước xe spark 2009 còn rất tốt, bác nào có nhu cầu thì alô Cafe giao lưu nhé
Thành 0908.25.35.39. Mình ở Bình Thạnh TP HCM [Matiz] Khoe xe bèo nè! (Cập nhật trang 1)

Attachments

Hạng B1
Các bác tư vấn giúp tầm tiền 150-200mi mua được con nào phục vụ vợ con tốt các bác. nhu cầu hay đi về quê đi về khoang 200km đường QL và cao tốc. Thỉnh thoảng chở gia đình đi bụi. Thanks các bác!