Hạng D
5/6/08
1.673
5.622
113
Đồng Nai
Bác cho hỏi, nhà xài con máy lạnh toshiba nội địa màn hình hiển thị nhiệt độ, ion, với tự làm sạch giàn. Mà chẳng hiểu thằng thợ lắp bị lỗi gì cứ được vài tuần nó lại nghẹt chảy nước. Em trước đó đã cho đục tường thả ống thoát ra thẳng bên ngoài chứ ko đi âm, nước vẫn thoát lỏng tỏng mà trong giàn lạnh vẫn nghẹt. Sau đó lắc ống thoát, rồi mở chỗ nối ở giàn lạnh thì móc ra được cục nhầy như gel Nhiều lần lắm. Thêm nữa là con máy lạnh chạy cũng ok, cảm nhận tốt hơn máy mới mua ngoài siêu thị điện máy ko bị đau mũi họng.. nhưng đôi khi ko biết tại sao lâu lâu nó lại có mùi hôi như mùi thuốc lá hay mùi mốc. Chuyển qua chuyển lại chế độ PAP thì hết. Bác có biết nguyên nhân không?
Cái máy lạnh e lắp cũng bị y chang, hàng Daikin Việt Nam: nước nhỏ tong tong, vệ sinh ống thoát thấy một mớ rong rêu nhầy nhầy, vs sạch sẽ tất cả mọi thứ, nc vẫn nhỏ, sau ngiên cứu thì nguyên nhân là đoạn ống thoát nối từ cổ thoát cục lạnh tới đoạn ống ở tường do bị gập lâu ngày nên gãy, lủng 1 lỗ, thay đoạn ống đó là xong, a thử ktra lại coi.

• Like
Reactions: euro car
Hạng D
9/1/06
2.596
11.465
113
HCM
Nước trào ngược nguyên nhân phần lớn là do bị nghẹt ống thoát nước, vì thợ vệ sinh xịt rửa dàn lạnh, bụi bẩn theo nước trôi xuống máng xối máy lạnh thoát vào ống nước. Nên phải nói thợ nên xịt mạnh nước vào ống thoát để tống hết bụi nhầy ra khỏi ống. 1 năm xịt 1 lần là ổn

Tập Lái
14/9/15
26
256
48
Vệ sinh và ống thoát nước máy đi anh.
Máy mới lắp. có vài tháng à anh đâu phải lâu gì, chưa kể máy có autoclean nữa. Đợt sinh em bé mới hay mở chứ lúc lắp xong ko xài. Gỡ mấy cánh quạt đảo gió ngó vào giàn lạnh sạch bong à

Tập Lái
14/9/15
26
256
48
Cái máy lạnh e lắp cũng bị y chang, hàng Daikin Việt Nam: nước nhỏ tong tong, vệ sinh ống thoát thấy một mớ rong rêu nhầy nhầy, vs sạch sẽ tất cả mọi thứ, nc vẫn nhỏ, sau ngiên cứu thì nguyên nhân là đoạn ống thoát nối từ cổ thoát cục lạnh tới đoạn ống ở tường do bị gập lâu ngày nên gãy, lủng 1 lỗ, thay đoạn ống đó là xong, a thử ktra lại coi.
nếu lúc nào cũng nhỏ thì nghi lủng là hợp lý, nhưng nhà mình thì tầm 3-4 tuần nó mới bị 1 lần, ko biết sao luôn

Hạng C
4/8/13
526
2.312
93
nếu lúc nào cũng nhỏ thì nghi lủng là hợp lý, nhưng nhà mình thì tầm 3-4 tuần nó mới bị 1 lần, ko biết sao luôn
Nó phải có gì chặn đường nước thì nó mới trào nước,mình bị còn độc hơn nữa là nước trên giàn chảy xuống máng mà vướng cái nhớt đó nên nó lòn nước ra khỏi máng,đợt đó mình tháo cái máy ra ko dưới 10 lần (do vệ sinh ko kỹ).

• Like
Reactions: majujude
Hạng D
5/6/08
1.673
5.622
113
Đồng Nai
Nó kết hợp nhiều cái, nhiều nhớt làm ống thoát nhỏ lại, rồi nước ngưng tụ dưới máng nhiều, cái lỗ xì ở đoạn ống thoát nhỏ xíu, bình thường lỗ xì nhỏ này nước chảy qua lượng ít thì ko bị rò ra ngoài nhưng khi đoạn ống này bị ngập nó mới nhỏ giọt, trường hợp này y chang cái máy lạnh e nói, 3-4 tuần mới bị. Chịu khó lấy vòi cao áp xịt hết đống bầy nhầy kia đi, cần thì mua cái dây cáp vệ sinh đường ống hồ cá về chọt vô cho nó lóc ra rồi cho vòi cao áp về xịt + ktra lại ống nối.

• Like
Reactions: majujude
Hạng D
7/3/13
1.901
19.323
113
tp HCM
doquocaudio.com
Nó kết hợp nhiều cái, nhiều nhớt làm ống thoát nhỏ lại, rồi nước ngưng tụ dưới máng nhiều, cái lỗ xì ở đoạn ống thoát nhỏ xíu, bình thường lỗ xì nhỏ này nước chảy qua lượng ít thì ko bị rò ra ngoài nhưng khi đoạn ống này bị ngập nó mới nhỏ giọt, trường hợp này y chang cái máy lạnh e nói, 3-4 tuần mới bị. Chịu khó lấy vòi cao áp xịt hết đống bầy nhầy kia đi, cần thì mua cái dây cáp vệ sinh đường ống hồ cá về chọt vô cho nó lóc ra rồi cho vòi cao áp về xịt + ktra lại ống nối.
Máy nội địa thì nó còn máng nước sau máng nước hông, khe thoát tới mấy lỗ lận a, tùy dòng đặc tính khác nhau có con phải rã ra vs mới hết ah

Hạng D
1/7/16
1.008
4.847
113
Con LG mình cũng bị nhiễu, sau mở ra xem thì máng nước
Thằng Pana thiết kế thông minh lắm bác, mở nắp nhựa trên nóc máy giặt ra, sau đó mở nắp nhựa ra là thấy dàn nóng, vệ sinh vải bám vào là ok, nhiều máy lâu ko vs vải nó bám từng mảng làm giảm rất nhiều hiệu suất sấy, phải lấy cọ sắt vệ sinh nhẹ nhàng, vs xong là ok.

Con To này thì mở nắp lưng phía sau ra, nhìn xuống dưới sát đất là thấy hộp nhựa đựng dàn nóng, mở ra vệ sinh cũng dễ lắm, nay rảnh rỗi e bung hết dùng vòi cao áp để vệ sinh từ lồng giặt, roăng, các ống đến két nóng, vải bám vào quá trời, từng cục từng cục, vs xong như máy mới, tháo ra mới thấy con To này thiết kế hơi ngu, để vs đc cái két nóng tốn nhiều thao tác hơn con Pana nhiều.
Hôm qua mình mở ra (quên chụp hình lại), phần tản nhiệt nó đặt trong hộp nhựa mà ko mở ra được, chỉ nhìn qua có lỗ lớn bên trên thôi => lấy bàn chải chà sơ sơ, ko hiệu quả lắm

Xịt nước vào đó đc ko anh nhỉ kaka :) ?

Hạng C
13/9/08
514
4.834
93
Cách đây 2 năm, em mua cái máy giặt sấy chung, kể từ đó được mang danh Hội trưởng hội ngu :D
Em không biết sau 2 năm thì bây giờ thế hệ máy giặt sấy chung đã cải thiện nhiều chưa, chứ em vẫn xài cái máy sấy riêng (dù máy giặt có luôn chức năng sấy).
Mình hiện dùng 2 máy
1. Nội địa National giặt sấy, và dùng cả 2 chức năng 99% thời gian ( tầm 2015 đến giờ)
2. LG giặt sấy dùng từ tháng 1.2022 cũng chỉ dùng 1 nút giặt + sấy
Thấy ổn mà có vđè gì đâu, máy LG giờ connect wifi và lg home smart, chỉnh từ xa vô tư