Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Máy lạnh ô tô.

Hạng B1
28/3/15
83
15
8
51
Xe mình Cap 2009. Thời gian gần đây lâu lâu bị tình trạng mất hơi lạnh. Đèn AC vẫn sáng. Khoảng 10-15p thì lạnh lại bình thường. Không biết là do rờ le, hết gas hay nguyên nhân gì khác. Mong nhận được ý kiến anh em. Thanks

• Like
Reactions: Dienlanhoto
Hạng D
7/11/13
1.099
8.112
113
Cũng có thắc mắc về dàn lạnh. Em chạy KIa Morning. Buổi sáng lạnh tốt nhưng buổi trưa mở máy lạnh hết cỡ mà vẫn không lạnh bao nhiêu. Cái này là do dàn lạnh hay là do dàn tole em nó mỏng nên cách nhiệt kém ? Nhờ các bác giải thích giúp.
Cảm ơn

• Like
Reactions: thang455411
Hạng B1
28/3/15
83
15
8
51
Cũng có thắc mắc về dàn lạnh. Em chạy KIa Morning. Buổi sáng lạnh tốt nhưng buổi trưa mở máy lạnh hết cỡ mà vẫn không lạnh bao nhiêu. Cái này là do dàn lạnh hay là do dàn tole em nó mỏng nên cách nhiệt kém ? Nhờ các bác giải thích giúp.
Cảm ơn
Bác ở Sg hả. Chiều nay tớ đi bảo trì máy lạnh ở Hữu Tâm 755 Lê Hồng Phong nối dài. Thợ nhiệt tình, ko vẽ vời. Thay tấm lọc 300k, châm thêm gas và vệ sinh giàn nóng 150k. Bác tới họ tư vấn cho

• Like
Reactions: kts.quang
Hạng D
7/11/13
1.099
8.112
113
Bác ở Sg hả. Chiều nay tớ đi bảo trì máy lạnh ở Hữu Tâm 755 Lê Hồng Phong nối dài. Thợ nhiệt tình, ko vẽ vời. Thay tấm lọc 300k, châm thêm gas và vệ sinh giàn nóng 150k. Bác tới họ tư vấn cho
Kết quả lạnh như thế nào bác ?

Hạng B1
28/3/15
83
15
8
51
Kết quả lạnh như thế nào bác ?
Vẫn ok như ngày nào. Đùa thôi. Thay xong tớ phi thẳng về nhà nên chưa có thời gian kiểm chứng. Nhưng chắc là ok. Cái mình thích là thợ vui vẻ và không vẽ vời.

Hạng B2
14/10/14
341
56
28
69
Xe mình Điều hòa khá lạnh nhưng không hiểu tại sao cái quạt tản nhiệt nó không quay(lẽ ra là nó phải quay khi đóng AC chứ)

Hạng F
16/11/11
5.407
531
113
Cần Thơ, Vĩnh Long, Đồng Tháp
Cảm ơn
KMN vậy đó bác ơi, khi trời mát như sáng sớm hay tối thì lạnh buốt, khi trời nắng hoặc đậu dưới nắng nóng 1 thời gian là nó thổi hơi lạnh lạnh 1 chút (thậm chí hơi nóng nóng như buổi sáng mà chưa mở AC ) phải chạy xe ở vòng tua cao, tốc cao khoảng 15-20 phút mới có lạnh được. Một phần vì công suất máy lạnh KMN nhỏ quá (thiết kế vừa cho xe nhỏ, máy nhỏ ) 1 phần vì xe nóng. EM có 1 cách là khi đậu nắng nóng thì lấy nước xịt toàn xe thì mau lạnh hơn, nhưng đâu phải lúc nào cũng xịt nước được.

Hạng B2
20/12/11
246
33
28
"Em đã hỏi thì thợ bảo có khả năng cảm biến máy lạnh bị chập chờn" nó đó bác.

Hạng B2
14/10/14
341
56
28
69
Có rất nhiều nguyên nhân : Nào là tấm lọc bị nghẹt nên không lấy Air vào được,nào là gas thiếu quá hoặc dư quá nào là các ron cữa bị hở nên không giữ được độ lạnh cần thiết,nào là quạt tản nhiệt không hoạt động hoặc hoạt động chập chờn nào là Rờle điều khiển bị hỏng hoặc điều chỉnh chưa đúng mức như Role không chiệu ngắt thì trong trong hộc lạnh bị đóng băng nên cũng không lạnh được,Role ngắt sớm thì trong hộc lạnh chưa đủ làm lạnh...Rất là nhiều thứ phải theo dõi kiểm tra từng phần thì mới tìm ra nguyên nhân được