Hạng B2
6/12/06
111
1
18
lanbim.page.tl
RE: Mình ở VN, sang Anh có nên thuê xe tự lái không ???

Kính bac amm:

Không can chi mô hề đâu bác ạ. Đừng thấy các bác ấy bàn lùi mà bác sợ. Bọn Anh, Nhựt, Thái vv sang ta vẫn lái xe búa xua tá lả đấy thôi. Chả lẽ bác chịu thua "chúng" ????:D

Sang Ăng-lê đi với người đẹp tóc vàng tóc nâu mà đi tàu điện ngầm với xe buyst thì đời còn gì vui? Chúng cao to, mình thấp bé hơn, đi nhwuxng thứ đó cứ phải đứng cạnh em. Khi nói chiện nó cúi xuống, mình lại phải ngước cổ lên, trông cứ như ...hai chị iem - chán bỏ mịa pac a. Chọn Tac- xi thì pac phải giàu cỡ Bùi Tiến Dũng mới chịu thấu. Ỏ Ăng-lê taxi rất đắt đỏ, ngoài ra pac lại phải tip mỗi lần 3-5 bảng cũng xót ruột đấy ! :D

Amm - chàng trai đất Việt hãy cố lên. Mùa nay hoa bắt đầu nở, đẹp lắm. Bác cứ nghĩ kỹ đi. Cạnh tay lái bác là một iem tóc vàng, da trắng, mắt xanh thơm như mít ... Nhất bác đấy. :D:D:D

Cứ đi rùi về kể cho iem nghe với. Giao thông của nó có trật tự, không can chi mô hề đâu. Miễn là bác soi bản đồ, xác định nới đến cho kỹ., lái cẩn thận chút, bằng hai tay chớ không phải ...một tay :D là ...OK liền. Cùng lắm phải ở lại Anh quốc là cùng chớ gì? :D Anh iem OS sẽ tới thăm bác :D

amm
Hạng B2

hì, cám ơn các bác đã cho ý kiến bổ ích . đường đi thì tui không lo lắm vì cứ theo navigator mà đi . Mỗi cái phản xạ là lo nhất, chắc là theo lời các bác cố gắng làm quả bus cho tiện , có gì còn giao lưu - phối hợp ( các bác đừng có đọc tắt nha ) với bà con cô bác trên xe. Bữa trước tui mua vé xe bus tự động ở Frankfurt mất 15 phút nghiên cứu các chỉ dẫn, nhưng mà ơn trời, ở Anh bọn nó nói tiếng Anh nhỉ :D

Hạng C
25/12/03
511
0
16
Vietnam

Bác in ra 1 tờ A4 to tướng chữ "KEEP RIGHT" dán trước mặt.
Lưu ý vào bùng binh xuôi kim đồng hồ.
Lái vô tư đi bác, lúc đầu chưa quen thì chạy chầm chậm, 1 ngày là quen ngay. Mà nhớ mua bảo hiểm cao cao một chút nhé:D

Hạng B2
31/7/05
240
1
0
58

Trích đoạn: Chit

O nên lái đâu bác, bác chưa bao giờ ngồi tay lái nghịch thì tốt nhất đừng nên thử, tại vì mọi thứ trên xe đều nghịch lại hết . Qua bên xứ người, đường sá chưa quen, lái lạng quạng tai nạn như chơi, tại vì thay đổi 1 thói quen rất khó bác ạ . Em vd, ông thầy dạy em là người anh, qua VN dạy cũng khõang 5 năm rồi, chạy honda vèo vèo hôg sao, tới chứng về Anh lại, ổng nói o dám lái luôn tại quen bên VN rồi, ổng chạy bên đó mà có mấy lần xém gây tai nạn , mà ông này sinh đẻ bên Anh đó nha, mới xa xứ chừng vài năm là lộng công liền, huống chi mình từ đó tới giờ chưa ngồi tay lái nghịch bao giờ
Bác nói không đúng rồi, sang số bằng tay trái , còn côn vẫn chân trái ,phanh chân phải , có gì ngược đâu :mad::mad::mad:

Bác chỉ cần chú ý căn tim đường , và nhớ đừng rẽ nhầm luồng mà thôi. Tốt nhất là thuê xe số tự động , có navigation là ổn thỏa.

Nếu bác từ trước tới nay chỉ lái xe ở Hà nội thôi thì phải cẩn thận , tốt nhất là xem lại luật giao thông , để chấp hành nghiêm chỉnh , nếu không dễ bị tai nạn lắm :mad::mad::mad:

Hạng B2
17/7/06
251
2
18
TP.HCM

Trích đoạn: amm
ở Anh bọn nó nói tiếng Anh nhỉ :D
Bác nói sao chớ...bác có nhớ nhầm không?...hôm trước tui qua bển bọn nó nói tiếng Mỹ mừ......:D:D:D

Hạng B2
26/2/08
420
161
43
hanoi
taxivip.com.vn

Bác cứ lái đi, left or right hand drive đều dùng như nhau. Lorry của cả châu Âu left hand drive chạy ầm ầm toàn UK. Nếu bác lái ở UK dưới 1 năm thì dùng bằng của VN cũng được. Nhưng nhớ nhường đường khi lái ở Anh không thì bạn sẽ ra toà hoặc vào nhà thương sớm. Dùng GPS thì nhớ chú ý biển đường 1 chiều nhé.....

Hạng B2
20/6/06
305
1
18
41
UK
www.otosaigon.com

Bác cứ vô tư mà lái, nếu bác đã lái "cứng" thì thực sự không có gì khác biệt giữa xe tay lái nghịch và thuận đâu hơi bỡ ngỡ lúc ban đầu thôi . Nhưng em cũng xin lưu ý bác vài điều : Thứ nhất : chưa chắc bác đã dùng bằng lái của Việt nam đi thuê xe bên UK được cho dù bằng lái của bác được chấp nhận 1 năm kể từ ngày đầu tiên vào UK. Thứ hai là : bác phải tự lập trình lại bộ não của mình rằng bác phải đi bên trái chứ không phải là đi bên phải như ở Việt nam và bác nên tìm hiểu thêm chút ít về luật giao thông của UK vì có nhiều thứ hơi khác biệt.

Còn nữa, nếu bác ở lâu thì theo em nên thuê xe tự chạy, còn nếu một vài ngày hoặc một vài tuần trong London và không di chuyển nhiều thì em xin can vì phương tiện công cộng bên này rất thuận tiện và cũng không đắt lắm nếu bác biết rõ cách đi như thế nào < bác đi bus là rẻ nhất , tube - underground < tàu điện ngầm > là tiện nhất vì có cả thảy hơn 10 tuyến đan xen nhau trong London chưa kể các tuyến chạy đi tỉnh ngoài london , taxi đen là đắt nhất nhưng bác có thể tìm các hãng xe taxi tư nhân bên này gọi là minicab để thay thế cho rẻ >.

Bác có thể tự tìm hiểu thêm và quyết định khi sang tới nơi.

Hạng D
28/4/05
3.046
5
38
28

[8|]tay lái nghịch mà chân côn với phanh cũng nghịch luôn á[8D]
em cứ tưởng ở đâu cũng trái côn phải phanh chứ:D

Hạng C
22/3/07
810
166
43
TP HCM

@tincan : Cần đèn xi nhan và gạt nước ngược lại so với tay lái thuận bác ạh.
Theo em vẫn là không nên, trừ phi bác có thâm niên cao, lưu ý là ở Châu Âu tốc độ trung bình cao hơn VN nhiều, nên phản xạ trên đường cao tốc cũng khác.

Hạng D
1/3/08
1.115
13
38
39

cabin xe này

bác tham khảo trước chứ em thấy chỉ bị ngược vị trí ngồi tay số và cần điều khiển đèn và gạt nước thôi
em đi xe tay lái chuyển đổi nên cái cần gạt nước và đèn ngược em xài quen rồi chưa biết cảm giác đi xe tay lái ngược ra sao . bác cứ đi thôi . tập hồi quen à . tầm 1 tuần là bác quen thôi .