Vụ này xẩy ra cách đây có mấy hôm, Cho các bác nghiên cứu mấy tấm hình trước, em đưa chi tiết sau, bọn em kỳ này bận quá kô lên giao lưu với AE được.

Last edited by a moderator:
O.S.P.D
16/12/03
1.144
9
0
www.hsevietnam.net
RE: Một ô tô nổ tung

Phỏng đoán qua hình thôi nhé :

1. Chiếc bồn kia được chế tạo tại VN mà không tuân thủ theo tiêu chuẩn bồn chứa nhiên liệu, không có các ngăn nhỏ thông nhau, hay tấm chảo đầu không đủ tiêu chuẩn về độ dày cần thiết, mối hàn chưa đạt....
2. Không có cái van an toàn khi áp suất trong bình lên cao, hoặc có nhưng không hoạt động
3. thiếu hệ thống chống tĩnh điện
4. và còn nữa thì em phả đến xem tận mắt mới nói được

Last edited by a moderator:
Hạng B2
5/9/05
104
0
0

Hình như đây là vụ xe chở xăng bị nổ đầu tiên các bác nhảy. Trông rùng rợn quá. Lý do thì nhiều khi chắc nghĩ ra không nổi (ý em là tai nạn có khi vì một lý do rất bullshit, chẳng hạn cầm bật lửa xem xăng còn nhiều hay ít :mad:). Chỉ có là từ giờ thì em không đi cạnh cái xe chở xăng nữa [:eek:][:eek:][:eek:].
Không biết tình hình thương vong thế nào bác Lái xe cẩu ui? Hy vọng ít thôi. Phỉ phui cái mồm em
, hy vọng không ai cả.

Hạng B2
20/1/07
176
0
16
50
HCM

Kinh nhỉ! Thế này thì tài và lơ tèo rồi còn gì. Không tèo vì vụ nổ thì cũng tèo vì chết đuối. Phí của giời quá, xăng đang đắt bỏ mịa tự dưng đem đổ đi mấy ngàn lít xăng. Nhưng không hiểu sao nổ như vậy mà không bị cháy nhể! [8|].

Có chú em trong quân đội kể, có cái bồn dầu thải ra bên trong vẫn còn ít xăng dầu cặn gì đó. Bà con trên đồi đốt nương làm rẫy, tàn lửa bay vào thế là Bum. Xung quanh chỗ nổ trong vòng bán kính 50m, mảnh to nhất tìm thấy chỉ bằng cái vung! Khiếp, ngang với bom!

Hạng D
27/5/05
1.056
14
38
somewhere

1. Chiếc bồn kia được chế tạo tại VN

bác @hoatran : theo em thấy thì trên bồn có đề "Hyundai Oilbank" ===> xe second hand nhập từ xứ kim chi về

cái bồn kia thì qua kiểm tra cho phép sử dụng lại nổ được mới lạ

phỏng đoán : xe bị tai nạn xong rồi mới nổ chứ không phải nổ trước

mà hình như xe này không phải chở xăng hay dầu đâu vì không thấy dấu vết gì cả

Hạng B2
5/9/05
104
0
0

mà hình như xe này không phải chở xăng hay dầu đâu vì không thấy dấu vết gì cả
@xe_gi_cung_duoc: em nghĩ bác đúng, ít ra là lúc đấy không chở xăng dầu. Có thể bác lái xe cẩu thử tài bình loạn của anh em. Nếu có ai bị nàm sao thì cũng không phải vì bị cháy.

Hạng C
6/6/05
631
1
16
54
TP.Ho Chu Tich
www.otosaigon.com

Xe bồn nổ toe ra như thế này thì chắc bác tài và bác phụ nếu không kịp "chẩu" sẽ phải đội kính văng ra phía trước cả chục mét chứ chả chơi. Tuy nhiên, không thấy có dấu hiệu "hỏa họan" => các lốp còn căng, sơn xe không bị xạm đen... chứng tỏ xe đã bị nổ trong tình trạng Áp suất quá cao, làm nát hết buồng lái, trông mà phát khiếp !!

Hạng C
21/11/03
913
6
18
Hà Nội
Visit Site

Bồn chứa xăng khi cạn sẽ có đầy hơi xăng trong đó, còn nguy hiểm hơn nhiều so với khi đầy (do tỉ lệ hơi xăng/khí oxy không quá đậm đặc nữa). Nếu gặp tia lửa điện thì thành kỳ thứ 3 của động cơ 4 kỳ rồi. Sau đó do không còn hơi xăng nữa nên xe không bị cháy tiếp.

Hạng D
27/5/05
1.056
14
38
somewhere

bác @vuhn2509 : đúng rồi

thế là bác tài xe này sai qui trình rồi, khi đã bơm hết nhiên liệu ra khỏi bồn thì phải mở van chứ (cái này em chắc chắn vì tàu chở dầu cũng phải thế, nếu đóng kín quá lâu mà nhiệt độ lên cao thì ...bùm à)

cơ dưng mà em vẫn cho rằng xe này không phải đang chở xăng hay dầu đâu [8D][8D][8D]