Hạng C
1/3/04
572
186
43
Vietnam
RE: Một ô tô nổ tung

Vãi ấy nhỉ... đi gần mấy xe này kinh lắm. Báo cáo các bác sáng nay em đã cố tình vượt ẩu bên phải 1 loạt xe trên đường Phan Đăng Lưu vì đi sau 1 xe chở đầy bình ga một lúc, thấy ớn quá... :mad:[8|]

Hạng D
10/8/05
1.219
4
38
124
CLB Xe cổ SG

Em thì em liên tưởng tới cái tên lửa vác vai Stinger mà mấy chú du kích Iraq nhằm bắn chuồn chuồn Mỹ. Trông mấy ảnh trrên giống như chiếc xe này kéo theo một bệ phóng tên lửa và chưa kịp đưa bệ phóng vào vị trí thì chú nào đó bấm nhầm nút điều khiển phóng mịa nó đi thế là ....

Tập Lái
14/10/05
35
0
0

Hậu quả của việc cho nhập xe cũ hết hạn sử dụng đây mà. Các loại xe chuyên dụng này bên Hàn wuốc thải ra rồi, các bác nhà ta lại rước về, và thế là pùm. nó vừa vứt được rác lại còn được xiền

Hạng D
27/5/05
1.058
14
38
somewhere

em vẫn cho rằng tai nạn xảy ra trước làm cái bồn bị nổ

vậy thì chẳng trách ai được vì cái bồn được thiết kế & kiểm tra để chuyên chở trong điều kiện bình thường chứ không phải để chống lại mọi tai nạn

còn nếu cái bồn tự nhiêm bòm thì lỗi không phải của đăng kiểm giao thông (kiểm tra cái xe như một phương tiện giao thông) mà là lỗi của kiểm tra an toàn (bồn chứa & các thiết bị áp lực bắt buộc phải có kiểm tra này định kỳ)

xe cũ thì hiện nay chỉ cho nhập < 5 tuổi và chất lượng "còn trên 80%" thôi bác ui

(mk :mad::mad::mad: 5 năm thì biết chứ thế nào là chất lượng còn trên 80% chắc chỉ có Hổ mới biết)

Hạng B2
8/4/05
238
21
18
53
SG

Sao em nhìn thấy bồn chứa dầu không chia làm nhiều ngăn như có bác nào đã nói nhỉ? Vụ nổ này xảy ra khi xe không còn xăng, nếu không thì chỉ còn lại một đống sắt đen đen thôi.
Vụ này có gì nhạy cảm không mà báo chí không đưa tin nhỉ?

Hạng B2
5/9/05
104
0
0

Chuyện ngày thường ở huyện í mà bác, đưa tin làm gì cho nó mất diện tích (lấy chỗ dành cho wảng cáo) :D:D:D.

Hạng B2
3/5/04
104
12
18
Vietnam

Em thấy xe bồn này nổ là lời cảnh báo cho những xe khác nhất là xe chở LPG, Xe bồn LPG mà nổ như thế này chắc là như bom. Nói thật với các bác nhà em ở gần nhà máy LPG dinh cố mỗi khi thấy xe bồn chạy qua là em tránh xa.

Hạng D
14/6/05
1.590
4.196
113
Đồng Nai

Em ngoài lề tý nhé:
Số là tuần trước em kêu 2 đứa công nhân mang cái thùng khuy vào xưởng cắt ra làm 2 để chứa cát dùng cho PCCC. Em vừa quay đi 2 đứa đem vào cái khuy củ chứa Toluen (dùng hết, đóng nắp) . 2 đứa quên mở náp thông hơi và đổ nước vào mà để kín vậy dùng máy cắt plasma cắt. Theo như kể lại là vừa dí vào là khuy nổ tung, em nghe chấn động cả xưởng chạy xuống thì thấy lửa đang cháy phải dùng bình PCCC dập lủa, 2 đầu nắp bay ra làm gãy cả bàn ghế trên đường đi của nó. Cửa kính thì vở toàn bộ, 2 công nhân may là đứng 2 bên nên vô sự. Khuy cháy nhưng có lẻ chỉ hơi nên không thấy vết khói.
Từ kinh nghiệm trên em nghĩ : ( chỉ theo suy nghĩ của em thôi )
- Xe bồn này kg chở xăng, dầu
- Xe này chở hóa chất dể cháy nhưng đã hết ( chỉ còn rất ít hoặc hơi)
- Xe này có cháy rồi mới nổ.
- Chỉ có khoang đầu cháy nổ làm bung 1 đầu và đẩy các vách ngăn ra sau.( có vết vách ngăn bên ngoài, nếu kg có vách ngăn thì làm chi nhiều nắp các bác nhể?:D:D:D)
- Kg hiểu sao xe này nắp đậy kín khi kg còn hóa chất.
- Tiếng nổ và chấn động sẽ kinh khủng lắm. (từ vụ thùng khuy em suy ra).

Ôi kinh quá!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
Khuy nhỏ có 200lít mà nổ như 100gram thuốc TNT rùi.
Em cứ tưởng như hình ở trung đông ý!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

Hạng D
27/5/05
1.058
14
38
somewhere

cách đây vài năm trong xuởng Ba son xảy ra một tai nạn như thế này :

một chiếc tàu chở dầu sản phẩm đã bơm hết hàng để vào sửa chữa, mọi biện pháp thông gió & kiểm tra an toàn đã được thực hiện đầy đủ . Trong quá trình sữa chữa công nhân tiến hành sơn chống rỉ cho hầm hàng bằng sơn Epoxy (tức là công nhân phải chui vào hầm hàng qua các miệng hình giếng để sơn) - lúc khi gần xong thì do dây điện chiếu sáng kéo vào hầm hàng bị vỡ vỏ -> tóe lửa thế là "BÒM"

kết quả : 1 công nhân bị bắn lên theo miệng giếng như một quả đạn lên cao tầm 20M rồi rơi xuống cầu cảng cách đó 40M :mad::mad::mad:

nguyên nhân hơi sơn Epoxy đấy các bác ạ [8D][8D][8D]

Hạng B2
24/12/04
160
7
18
53
Xa Lộ

Các bác bảo vỏ quả bom này bằng thép dày bao nhiêu li, mấy quả pháo đùng vỏ bằng giấy mà đã nổ điếc cả tai thì cái quả này nổ chắc cả mấy tỉnh phải nghe thấy mất. Sao báo chí kô săn được tin nhể?