Hạng C
4/7/10
575
156
43
43
Phan Thiết
Bạn em lại xe đứng tên công ty, bạn em đang phân vân là có sang tên không vì nếu sang tên thì bị đóng thuế trước bạ cao quá.....

các bác giúp em nếu để tên công ty chạy thì có vấn đề gì ko.... hoặc có gặp rủi ro gì không

cảm ơn mọi người rất rất nhiều

4i confirmed
Hạng B2
23/9/10
222
3.841
93
Rủi ro là khi Cty đóng cửa thì xong phim. Còn nếu vi phạm giao thông thì lại nhờ đến Cty và bị phạt tội không sang tên.
Vả lại, liệu Cty bán có chịu không sang tên hay không (tức không ra hóa đơn, làm quyết định thanh lý/nhượng bán để còn hạch toán sổ sách, nếu không sẽ bị Thuế phạt)

Hạng C
4/7/10
575
156
43
43
Phan Thiết
bạn em tính làm hợp đồng mua bán tay công ty đóng dấu:

như thế khi công ty đóng cửa thì có nghĩa là ko mua bán gì được đúng ko bác, còn chạy ngoài đường cầm cavet thì có vấn đề gì ko??? Công an phạt thì em nghĩ đóng tiền phạt được vì cầm hóa đơn thì đóng tiền thôi

công ty bán thì chịu sang tên nhưng thực sự đang phân vân phương án nào có lợi vì bạn em tính để chạy luôn............

thanks bác

Hạng D
25/12/08
2.083
160
63
Sang tên luôn đi cho lành bác ạ. Thường chỉ xe biển xanh, đỏ, NG, Nn thì ko sang gữ biển chạy cho oai, chứ xe Cty biển trắng mua xong sang tên luôn cho chắc. Hôn nữa, phía bán họ cũng buộc sang tên để còn thanh lý tài sản.

Tập Lái
1/11/10
48
0
0
Bác ra Phòng công chứng làm cái Hợp đồng mua bán, sau này cần sang tên thì tự đi làm, chịu thêm tiền phạt sang tên trễ. Vài năm sau nếu cty vẫn còn hoạt động và bác vẫn quan hệ tốt với họ thì bác có thể hủy hợp đồng mua bán cũ và làm hợp đồng mua bán mới giá thấp hơn tại thời điểm mới để giảm thuế, hơn nữa bác có thể để cty bán sang tay luôn cho người thứ 3 thì khỏi phải nộp thuế. Tất nhiên bác phải lưu ý kế toán cty để còn hợp thức hóa sổ sách cho xe, tránh bị thuế phạt cty.
Không sang tên thì những lúc bảo hiểm, đăng kiểm v.v. đều phải về lại cty xin ký, đóng dấu.

4i confirmed
Hạng B2
23/9/10
222
3.841
93
Nếu Cty làm ăn nghiêm túc và hiểu luật thì khi bán họ sẽ làm hợp đồng mua bán + xuất hóa đơn + biên bản giao nhận xe/giấy tờ. Khi đó họ sẽ hết trách nhiệm.
Khi vi phạm giao thông lỗi nặng giam xe thì mới phát sinh rắc rối.
Sau này khi đi sang tên thì bị phạt từ 1-2 triệu (nếu quá 30 ngày)

Hạng C
4/7/10
575
156
43
43
Phan Thiết
vậy nếu sang tên thì sang tên cá nhân hay công ty bên gia đình sẽ có lợi bác... lần đầu nên gà lắm trong vụ giấy tờ sổ sách
theo em biết thì sang tên qua công ty sẽ được hoàn thuế VAT
còn sang tên cá nhân thì chi phí trước bạ mình sẽ chịu hoàn toàn...

vì công ty hiện nay ở tỉnh mà bạn em lại ở thành phố, nên sau này nó sợ mắc công ký giấy tờ lại phải về công ty đóng dấu?????

thanks mọi người đã nhiệt tình tư vấn :)

Hạng C
16/8/09
939
75
28
Sài thành quoa lệ
nếu xe thanh lý đã ra hoá đơn sau này bạn bác đi sang tên trễ sẽ bị phạt hoá đơn
còn trường hợp cty phá sản hay vướng nợ và chưa có hoá đơn thì xe đó đi theo cty luôn nha bác...

4i confirmed
Hạng B2
23/9/10
222
3.841
93
Hoàn toàn có lợi khi sang tên Cty:
- Được hoàn thuế VAT đầu vào
- Được tính khấu hao chiếc xe này vào chi phí
- Các chi phí khác như: xăng, nhớt, vé cầu đường, sửa chữa, bảo trì đều được tính vào chi phí.

Hạng C
4/7/10
575
156
43
43
Phan Thiết
Thanks bác nhiều... Các bác cho em hỏi thêm thuế trước bạ đóng dựa theo VAT xuất đúng ko bác???

Xe cuối 2009 mua 600 thì giờ xuất hoá đơn bao nhiêu là hợp lý???

Thanks