Hạng D
16/8/09
3.153
2.961
113
Lang thang trong nhà từ hành lang đến phòng ngủ, toilet em thấy vắng tanh. Lượn vào Mục đăng ký thành viên thấy có 37 khách đang nghía Danh sách các thành viên SOS. Như vậy Nick, số đt, khu vực hỗ trợ được quan tâm nhất trong SOS.

Chi Hội Trưởng S.O.S
8/1/11
21.506
163.788
113
12
tp HCM
trenduonggiobui.wordpress.com
Hoạt động S.O.S đang đc dư luận quan tâm nhiều người ủng hộ. Tất nhiên nhiều bác vô tham quan danh sách thành viên.
Trong box Chi hội S.O.S hiện chưa nhận thêm được đề tài có nội dung nóng sốt. Rất mong đc bạn bè gần xa góp sức!

Hạng D
10/5/07
1.906
546
113
Thế giới tình yêu
Mình làm topic tư vấn pháp luật có liên quan đến luật giao thông đi các bác. Khoảng này còn nhiều mù mờ lắm, ví dụ xxx nói ký vào biên bản nghĩa là thừa nhận lỗi nên không cãi cọ gì được nữa, có cãi thì cãi trước khi ký vào biên bản kìa. Nhưng hình như nếu muốn khiếu nại tố cáo theo luật thì phải đi đóng phạt xong rồi cầm quyết định xử phạt để đi khiếu nại phải không các bác ?

Chi Hội Trưởng S.O.S
8/1/11
21.506
163.788
113
12
tp HCM
xe reo nói:
Mình làm topic tư vấn pháp luật có liên quan đến luật giao thông đi các bác. Khoảng này còn nhiều mù mờ lắm, ví dụ xxx nói ký vào biên bản nghĩa là thừa nhận lỗi nên không cãi cọ gì được nữa, có cãi thì cãi trước khi ký vào biên bản kìa. Nhưng hình như nếu muốn khiếu nại tố cáo theo luật thì phải đi đóng phạt xong rồi cầm quyết định xử phạt để đi khiếu nại phải không các bác ?
Không đúng bác à.
"Ký": xác nhận có sự việc "lập biên bản"
"Ý kiến": có sự việc lập BB nhưng người bị lập BB hãy ghi rõ ý kiến của mình nếu không đồng ý với nội dung "vi phạm" mà người lập đã viết.
- Giai đoạn khiếu nại: khiếu nại được gởi tới cấp trên của "người thi hành công vụ" đã lập BB=> trên nữa=> thanh tra/ sau khi thanh tra kết luận thông báo giải quyết khiếu nại abcg công dân không đồng tình có thể KIỆN
- Kiện ra tòa án về 1 qđ của CQ công quyền áp dụng với công dân khi mà công dân cho rằng CQ công quyền có QĐ sai trái với pháp luật hiện hành
- Phán quyết của tòa các cấp là cuối cùng.
Đó là lý thuyết nó vậy.

Hạng B2
22/7/11
441
11
18
Em thấy ý tưởng như bác xe reo đưa ra rất hay. Vì thực ra trong box "Trên đường thiên lý", đã có rất nhiều topic về diễn giải các văn bản pháp luật về giao thông, biển báo, cách đi trên 1 số tuyến đường đặc biệt, các tình huống xảy ra & cách xử lý..., tuy nhiên, các topic này đa phần là không theo 1 cấu trúc nhất định (về đặt tên topic..), gây khó khăn khi cần tra cứu. Bên cạnh đó, cũng rất nhiều topic đưa ra, được thảo luật sôi nổi, nhưng vẫn chưa có kết luận chính xác cuối cùng.., làm chúng ta càng "rối" hơn khi theo dõi.
Cũng có 1 số topic, vd như của bác XaGan, có tổng hợp 1 số lưu ý, nhưng vẫn chưa đầy đủ, bao quát các nội dung trên.
Do vậy, em nghĩ ý tưởng của bác, nếu được S.O.S chủ trì triển khai, tổ chức 1 cách khoa học, có chuyên gia chốt lại những nội dung hay gây tranh cãi, dễ dàng để tra cứu..., thì đó sẽ là những "cẩm nang giao thông an toàn" hữu ích cho cộng đồng O.S cũng như những người bạn "trên đường thiên lý".
Mong các bác quan tâm, góp ý thêm để triển khai ý tưởng này.

Chi Hội Trưởng S.O.S
8/1/11
21.506
163.788
113
12
tp HCM
RedBlade nói:
...thực ra trong box "Trên đường thiên lý", đã có rất nhiều topic về diễn giải các văn bản pháp luật về giao thông ....
...nếu được S.O.S chủ trì triển khai, tổ chức 1 cách khoa học, có chuyên gia chốt lại những nội dung hay gây tranh cãi, dễ dàng để tra cứu..., thì đó sẽ là những "cẩm nang giao thông an toàn" hữu ích cho cộng đồng O.S cũng như những người bạn "trên đường thiên lý".
Mong các bác quan tâm, góp ý thêm để triển khai ý tưởng này.
Nói đến "luật" thì ...chân lý thuộc về ... kẻ mạnh.
Ra tòa: các chuyên gia luật "cãi nhau" chí chóe, tòa tuyên rồi mà báo chí diễn đàn bình luận "đúng - sai" như hát hay ...Vậy thì làm gì có chuyên gia nào có thể chốt lại được các vấn đề đã gây tranh cãi hở bác Hải?
Mình đang chơi trong "diễn đàn" là nơi ông đi qua bà đi lại đều có thể mỉm nụ cười hay quăng cục đá chứ đâu phải NXB Sự Thật đâu mà bác nào dám tổng hợp cái cẩm nang an toàn giao thông?

Last edited by a moderator:
Hạng D
16/8/09
3.153
2.961
113
"Chân lý thuộc về kẻ mạnh"
Buồn vì...em không phải là kẻ mạnh:D