Hạng D
8/10/07
1.046
8
0
Danang City
Bác đừng hy vọng mở được tắc kê, đến thợ mà còn phải dùng máy để mở, chẳng qua bác nhét nùi để trám chỗ thủng sau đó bơm lên chạy đỡ thôi ...

Hạng B2
18/9/08
159
4
18
HO CHI MINH
www.otosaigon.com
Em xin góp ý!
Nếu loại xe nhỏ < 7 chổ thì không cần ống nối mở tắc kê, chỉ cần dùng chân là đủ lực, nếu cần trang bị ống thì cũng ok nhưng xiết vừa cứng thôi hay dùng vào lúc trời mưa (vì mưa ướt dùng chân đạp dễ bị trượt) nếu dùng ống nước bằng sắt loại ống 27 là vừa.
Thao tác vá vỏ tubeless thì có hướng dẫn trên bao bì, hay em xin phép chỉ bác (em thực hành 4 lần rồi)
1/Đầu tiên xác định lỗ thủng = cách quan sát xem có đinh hay nghe tiếng xì hay dùng khăn ướt nhún nước (nhớ không vắt nước) thoa lên mặt vỏ xem chổ nào xì bong bóng => rút đinh, lau sạch rồi đánh dấu.
2/ Lấy bộ đồ vá ra dùng cây nhọn mà trên thân có khía lụi vào theo lổ thủng và kéo lên kéo xuống múc đích là làm nhám lổ thủng.
3/ Lấy cây lụi nhọn loại không nhám và có khe ở gần mũi, dùng miếng cau su đính kèm lòn vào khe của cây lụi, lấy tube keo đính kèm thoa 1 ít trên miếng cao su và 1 ít vào lổ thủng.
4/ Sau đó lụi vào lổ thủng cho vượt qua khỏi mặt vỏ (lút cán) sau đó kéo ra lại từ từ cho đến khi cứng tay thì dừng lại (thông thường thì kéo lên một khúc là tự nó đứt đôi miếng cao su) lúc này dùng dao rọc giấy hay kéo cắt sát mặt vổ xe, mọi việc đến đây là xong! lúc này dùng bơm điện hay đạp chân thì tuỳ ý bác! nhớ gom đồ vào cho đủ là ok!
Thông thường những lúc em vá là về nơi nghĩ mới làm, hay nhưng nơi không có vá vỏ tubeless sau đó về đem ra tiệm chuyên môn lấy vỏ ra cắt phần dư bên trong vỏ và vá ép điện 1 miếng lên là ok! nhưng hình như em chưa vá lại bao giờ!!! hi hi
Nói vậy chứ nếu bác vá kỹ thì chắc lắm, đừng lo!
Chúc bác thành công!

Chi hội trưởng FIFC
18/7/07
6.718
2.059
113
51
Cám ơn kinh nghiệm Bac Long KÌA nha ! Bac cho hỏi luôn là mua bộ dụng cụ vá tubeless ở đâu và nhiêu tiền vậy Bac ?

Hạng B2
10/5/07
208
357
63
babydriver nói:
Cám ơn kinh nghiệm Bac Long KÌA nha ! Bac cho hỏi luôn là mua bộ dụng cụ vá tubeless ở đâu và nhiêu tiền vậy Bac ?

Bộ dụng cụ vá có bán ở Metro và những tiệm bán phụ tùng xe gắn máy, giá khoảng 120k

Hạng B2
10/5/07
208
357
63
long kia nói:
Em xin góp ý!
Nếu loại xe nhỏ < 7 chổ thì không cần ống nối mở tắc kê, chỉ cần dùng chân là đủ lực, nếu cần trang bị ống thì cũng ok nhưng xiết vừa cứng thôi hay dùng vào lúc trời mưa (vì mưa ướt dùng chân đạp dễ bị trượt) nếu dùng ống nước bằng sắt loại ống 27 là vừa.
Thao tác vá vỏ tubeless thì có hướng dẫn trên bao bì, hay em xin phép chỉ bác (em thực hành 4 lần rồi)
1/Đầu tiên xác định lỗ thủng = cách quan sát xem có đinh hay nghe tiếng xì hay dùng khăn ướt nhún nước (nhớ không vắt nước) thoa lên mặt vỏ xem chổ nào xì bong bóng => rút đinh, lau sạch rồi đánh dấu.
2/ Lấy bộ đồ vá ra dùng cây nhọn mà trên thân có khía lụi vào theo lổ thủng và kéo lên kéo xuống múc đích là làm nhám lổ thủng.
3/ Lấy cây lụi nhọn loại không nhám và có khe ở gần mũi, dùng miếng cau su đính kèm lòn vào khe của cây lụi, lấy tube keo đính kèm thoa 1 ít trên miếng cao su và 1 ít vào lổ thủng.
4/ Sau đó lụi vào lổ thủng cho vượt qua khỏi mặt vỏ (lút cán) sau đó kéo ra lại từ từ cho đến khi cứng tay thì dừng lại (thông thường thì kéo lên một khúc là tự nó đứt đôi miếng cao su) lúc này dùng dao rọc giấy hay kéo cắt sát mặt vổ xe, mọi việc đến đây là xong! lúc này dùng bơm điện hay đạp chân thì tuỳ ý bác! nhớ gom đồ vào cho đủ là ok!
Thông thường những lúc em vá là về nơi nghĩ mới làm, hay nhưng nơi không có vá vỏ tubeless sau đó về đem ra tiệm chuyên môn lấy vỏ ra cắt phần dư bên trong vỏ và vá ép điện 1 miếng lên là ok! nhưng hình như em chưa vá lại bao giờ!!! hi hi
Nói vậy chứ nếu bác vá kỹ thì chắc lắm, đừng lo!
Chúc bác thành công!

Cảm ơn bác đã truyền khinh nghiệm, bác cho hỏi thêm là mình có thể vá mà không cần tháo bánh xe ra để tiết kiệm thời gian và công sức.

Chi hội trưởng FIFC
18/7/07
6.718
2.059
113
51
Lover_Cars nói:
[quote
.....
Cảm ơn bác đã truyền khinh nghiệm, bác cho hỏi thêm là mình có thể vá mà không cần tháo bánh xe ra để tiết kiệm thời gian và công sức.

Theo cách Bac ấy chỉ dẫn thì hình như không phải tháo bánh xe ra phải không Bac ?

Hạng B2
13/2/08
133
1
0
songhan nói:
1. Kiểm tra toàn bộ xe trước khi đi
2. Điện thoại + Pin xạc đầy + Bộ xạc oto + 1 cái điện thoại sơ cua xạc đầy (nhưng tắt, cần mới bật)
3. Đèn pin, áo mưa, dù, bạt vừa che xe vừa làm lều nếu cần
4. Nước khoáng + Vài gói thức ăn nhẹ
5. Nếu đi núi nên mang theo 1 cái xẻng gấp, đoạn dây thừng
Quan trọng nhất là mang theo tiền mặt, tiền lẻ, đừng quá tin vào mấy cái thẻ ATM nhé
...

Nếu xe bác có đủ chỗ và đi tính cách gia đình thì đem theo các thứ trên là OK
Nếu là xe cũ của bác hay hỏng vặt: bác đem theo những gì thì bác đã biết
Nếu là xe mới: Chỉ cần đem theo bộ đồ thay lốp
Quan trong nhất:
* Trước mỗi chuyến đi xa Bác phải kiểm tra xe gồm: Xăng, nhớt, dầu thắng, két nước, bình điện, bánh sơ cua (Có nhiều trường hợp cả năm không dùng, đến khi cần dùng thì không còn hơi).
* Tiếp theo là tiền mặt (Đừng tin vào các cái thẻ ) và số ĐT của ACE-OS trên đường đi, nếu gặp khó khăn không thể tự giải quyết thi alô nhờ sự giúp đỡ. Ở khu vực Đồng Xòai - Bình Phước thì có em (0913.688.599) Sẳn sàng giúp đỡ mọi người nếu có thể. chúc bác thượng lộ bình an

Last edited by a moderator:
Hạng D
8/10/07
1.046
8
0
Danang City
Không cần tháo bánh đâu bác nếu chỉ thủng lỗ nhỏ, bác kích xe lên hổng bánh, vá xong bơm lại là chạy tốt

Hạng F
13/1/06
12.145
2.187
113
60
Bình Thạnh -Tp HCM
Bác sẽ chỉ phải tháo bánh khi bánh bị nổ banh hoặc dùng hết cao su vá lụi.Khi đó cần thay bánh dự phòng hoặc mang bánh đi vá ở tiệm...
Lưu ý :Bác nên mang theo 1chai xịt chống rỉ - rã sét RP7 (màu xanh lá cây).Mấy con ốc tắc kê bánh xe lâu ngày không mở cũng hay bị sét hoặc ô-xýt hóa mở ra cực khó.Đã có trường hợp bác tài dùng ống nối đứng lên đạp để mở ốc,nhưng chẳng may bu-lông đứt lìa,khỏi vặn vào được nữa...:mad:
Xe tui thường để thêm chai nước tinh khiết 5L hiệu Aquafina,giá mua tại đại lý có 17K đồng thôi.Vừa làm nước uống ngon lành sạch sẽ,khi cần còn châm két giải nhiệt nữa,rẻ chán!Ngòai ra còn có 1 can 5L lọai nước máy để dành rửa ráy tay chân khi gặp tình huống sửa xe...và gặp nơi không có nguồn nước nào cả.Nước rất quan trọng đối với mỗi người.

Last edited by a moderator: