Status
Không mở trả lời sau này.
Tập Lái
3/6/12
7
0
0
31
Nhà em tính xây 1 nhà phố 3.5 tấm trên 1 diện tích đất khoảng 100mv. Cty xây dựng nói có thể chọn 1 trong 2 phương pháp sau::cool:
1) Xây theo cách truyền thống bằng BTCT đúc với gạch nung, bê tông.
2) Xây theo cách hiện đại bằng khung thép vật liệu nhẹ: kết cấu thép, sàn nhẹ, vật liệu nhẹ như gạch không nung, tấm tường bê tông ; thi công theo công nghệ bán lắp ghép.
Nghe nói cách 2 thì vật liệu mắc hơn nhưng thời gian thi công ngắn hơn nhiều nên tổng giá thành cách 2 sẽ rẻ hơn cách 1.
E thì thích cách 2 nhưng nó vẫn còn mới mẽ, không biết ra thực tiễn như thế nào. Bác nào có nhiều kinh nghiệm xây cả 2 phương pháp , phân tích các ưu nhược điểm cho e biết với! Xin cám ơn nhiều!:)

NSA confirmed
Hạng B2
26/9/12
167
683
93
Flam
Nếu đơn vị thi công đã từng làm nhiều công trình lắp ghép bằng modul thì khuyên bác nên mạnh dạn, công nghệ này nước ngoài dùng lâu rồi, còn đơn vị thi công lấy nhà bác ra thử hàng thì em can ngay.

Mãi yêu El
25/3/09
3.819
43.416
113
xem cái nhà nào làm rồi, nói họ dẩn đi coi, gặp ngay chủ nhà rồi hỏi thẳng vấn đề. Hay họ ko dám dẩn bác tới gặp chủ nhà vì sợ mất dép

Hạng D
7/3/07
2.120
201
63
Nha Trang
www.duandautu.com
Nha trang cũng có một ông xung phong làm 3d. Ì xèo được 2 căn em biết chủ nhà tham giá rẻ. Giờ một cái bỏ hoang vì không thể hoàn thiện như ý. Một cái hoàn thiện rồi, mông má cho đẹp ráng rao bán chứ không dám ở.
Bác chủ thích thí nghiệm thì cứ làm.

Hạng D
28/11/09
1.171
2.655
113
Hồ Chí Minh
Công nghệ lắp ghép chỉ thật sự hiệu quả đối với dự án có khối lượng công việc lớn với thiết kế giống nhau. Thật sự xâ nhà để ở thì chọn phương án 1. Phương án 2 chọn khi bác còn dự định không lâu dài.

Tập Lái
3/6/12
7
0
0
31
NSA nói:
Nếu đơn vị thi công đã từng làm nhiều công trình lắp ghép bằng modul thì khuyên bác nên mạnh dạn, công nghệ này nước ngoài dùng lâu rồi, còn đơn vị thi công lấy nhà bác ra thử hàng thì em can ngay.
Bác nói chí lý. Tuy nhiên các công trình module đã làm cũng là mới đây do đó cũng phải cần thời gian mới biết chính xác tốt hay không..

Tập Lái
3/6/12
7
0
0
31
anhlong625 nói:
Công nghệ lắp ghép chỉ thật sự hiệu quả đối với dự án có khối lượng công việc lớn với thiết kế giống nhau. Thật sự xâ nhà để ở thì chọn phương án 1. Phương án 2 chọn khi bác còn dự định không lâu dài.
Cách 2 chẳng lẽ không bền thật sao bác?

Tập Lái
3/6/12
7
0
0
31
DvDKNY nói:
Nhà ở thì làm BTCT & tường gạch cho chắc cú bác ạ. Công trình khác thì tuỳ. 1 thời rộ lên công nghệ tường & sàn 3D nhưng ko phù hợp cho nhà ở.
Nếu thật sự cách mới tốt hơn cách cũ thì tội gì mà phải bảo thủ phải không bác?:)

Tập Lái
3/6/12
7
0
0
31
ngoinhaxanh nói:
xem cái nhà nào làm rồi, nói họ dẩn đi coi, gặp ngay chủ nhà rồi hỏi thẳng vấn đề. Hay họ ko dám dẩn bác tới gặp chủ nhà vì sợ mất dép
Bác nói đúng. Tuy nhiên mấy cái nhà mới xây theo cách 2 phải qua nhiều năm thì chủ nhà có lẽ mới trả lời chính xác được:cool:

Status
Không mở trả lời sau này.