Hạng D
4/10/05
4.881
42
48
54
Gò Té
RE: Nhà em có 5 người, tiền có 50K, mua xe gì ạ ?

Em thấy nhu cầu đi lại của bác Khoa một tháng đâu nhiêu, khoảng 1500km thì tiền xăng chi cho 1 tháng chưa tới 1 triệu. Quá bèo phải không bác?:D

Hạng B2
25/2/07
124
1
0
Hòn ngọc viễn đông

Sao không Bác nào nghĩ tới em Pajero Extreme nhỉ V6 uống vừa phải 2 cầu đi trang trại cho nó khỏi xót xe.:D

Hạng C
5/2/07
781
4
0
46

theo em bác nên mua con máy dầu! bác sẽ ko bao giờ hối hận khi mua em nó! nếu bỏ qua tiếng ồn thì máu dầu ăn đứt máy xăng về mọi thứ: như tiết kiệm nhiên liệu, tải cũng mạnh hơn (nhưng độ bốc thì ko bằng), máy dầu ít hỏng vặt hơn máy xăng, máy lì ( nếu bác cở đầy đủ người trên xe, thì chạy xa lộ thì xe dầu ăn đứt xe xăng chỗ chạy lì, mà VN chạy 80 max, chuyện tăng tốc hầu như ko cần thiết ở VN, trừ phi mai mốt VN có Freeway) nên các bác tài khoái may dầu chỗ chạy lì. Độ bền thì theo em ko thua máy xăng

Mà bác chạy vô rừng cao su theo em bác nên mua xe loại 2 cầu, gầm cao, để phòng khi chạy mùa mưa ko sợ xình lầy, ko sợ nước vào bô chết máy

ngày nay công nghệ mới máy dầu tiếng bộ & êm rất nhiều! công nghệ mới CRDI tăng tốc gần bằng máy xăng nên bác an tâm
Một số nhận xét bác kham khảo
1. Mit - Grandis: xe chạy lướt chỉ thích hợp chạy đường nhựa, ít gồ gề do gầm thấp, gặp lầy thì nó khóc thét thôi => ko hiệu quả khi chay đường caosu mùa mưa
2. Ford - Everest, gầm cao, 1 cầu, ít option, ko co ABS, nội thất, và kiểu dáng tạm được => trung bình
còn loại 2 cầu thì trên trung bình
3. GM - Cherolev,VN là 7 chỗ chỉ có thể chạy địa hình gồ ghề lầy vừa phải, vì chỉ có 1 cầu, nên gặp đường ổ voi, sình hơn nữa bánh là em nó khóc luôn => TB, khá
4. Toyota - Siena, xe chạy lướt chỉ thích hợp chạy đường nhựa, ít gồ gề do gầm thấp
5. Huyndai - Santa Fe xe này thì tuyệt! nhưng lai sedan( hay còn gọi là crossover gầm ko cao lắm), bác nên lấy dòng 4x4 gài cầu chủ động, đừng lấy AWD ( 2 cầu fulltime như Escapre) chỉ thích hợp chạy đường trơn trợt mùa mưa, đường có tuyết, bi lún xìn thì ko bằng & tải yếu hơn 4x4 => ko gì để chê, tiết kiệm nội thất đẹp, bác xem thêmm http://www.hyundaimotor.com.vn/index.php
6. Nissan - X trail => tuyệt vời, ko gì để bàn leo chèo tuyệt cú mèo hơn cả em Santa Fe, nhưng xăng thì hao lắm đấy nhé, nội thất thì nhìn rất bình thường, theo số bác OS thì chê em nó xấu tầm 70K em ko nhớ rõ
7. Pajero Extreme V6 =>quá cool, em này thì nhiều giải thưởng trong các cuộc đua xe mọi địa hình, nên bác an tâm khả năng lèo trèo cũng như độ bền! Nội thất cũng như em X trail. tầm hao xăng thì OK hơn em EScape nhiều
8. Foutuner - Toyota (2.7 Máy dầu) xe này em chưa thử wa nên ko biết:(
9. KIA - Carens là dòng MPV đa dụng gầm thấp chỉ thích hợp đường phố, đường ít gồ ghề, theo em bác nên mua Sportage, or Sorento 2 cầu máy dầu thì tốt hơn => mức khá
Dmax 4x4 gầm cao máy 3.0 2 cẩu,leo trèo khỏe, đặc biết có thùng phía sau chở đồ rất tiên lợi, kiểu dáng hầm hố => đạt mức khá

chúc bác cưới được vợ như ý

http://www.hyundaimotor.com.vn/index.php

Last edited by a moderator:
Hạng D
23/11/06
1.911
31
48

Xe 7 chỗ đi cho rộng rãi và cao ráo dễ chạy nhất là ban đêm.Innova hay Zace 2006 đi bác.Chủ yếu bác đi đường xa ít đi trong tp nên ko cần fải lăn tăn giữa AT với MT,chủ yếu bền và tiết kiệm nhiên liệu nên chọn Toyota là Ok nhất.Nếu đi đường xấu thường xuyên thì lấy Ford Everest.

Hạng B2
22/2/07
113
558
118

Em thấy trong danh sách bác đưa ra, và nhu cầu của bác. Em nghỉ con Santafe là hợp lý nhất. Xe 2 cầu (trời mưa đường bị lầy), gầm cao khỏi sợ vướn.

Hạng F
2/12/06
5.629
802
113

50k bác mua em Captiva khi đi xa và Kia Morning cho vợ đi chợ.

Hạng B2
19/9/06
218
1
0

PRADO chẳng thấy bác nào nhắc đến. Thêm mà rước em nó bác à. khỏi lăn tăn gì, em chạy lên mỏ trên đồi núi mà nó còn phằm phằm. Còn chạy trên phố cũng lầm lỳ đáng yêu ghê. Kiếm đựoc em máy Dầu thì càng ok.

Hạng B2
13/12/05
132
0
16
16

Nếu Bác có ý định mua Santa e máy dầu thì nghĩ lại nhé, vì tiêu chuẩn động cơ của Santa Fe là động cơ CRDI, Euro 4 nên đòi hỏi chất lượng dầu cũng tương đối tốt, nếu như chất lượng dầu như ở VN cần xem xét lại ko đạt tiêu chuẩn đâu, điều này Hyundai motor cũng đã cảnh báo Hyundai motor Vietnam rồi đấy. Nếu các Bác ko tin cứ chạy khoảng 1.5 đến 2 năm là biết ngay thôi

Hạng B2
26/10/05
497
0
16
53
www.otosaigon.com

2. Đi Sài Gòn mỗi tháng khoảng 1 lần: 150x2 = 300 KM/thang
3. Đi trang trại ở Bình Phước mỗi tháng khoảng 1 lần: 350x2 = 700 KM/thang
Bác ở Tiền Giang, mỗi khi đi Bình Phước thăm trang trại thì tiện thể ghé qua Sài Gòn luôn. Thế là đỡ được ~ 300km/tháng nhé. Cám ơn em đi bác :)

O.S.P.D
18/11/06
2.005
25
38
Ha noi

bác mua con INNOVA mà chạy hết 30K còn 20k mua xăng và được gần 2000 cp STB đấy cuối năm ko thích thì bán cả xe và cp là dư sức mua Mẹc 280, iêm nói chân tình đấy.