Status
Không mở trả lời sau này.
Tập Lái
6/7/12
1
1
0
Hi, Nhìn hình bác chủ có vài nhận xét :
1- nứt gần đà : do khi xây trét hồ dầu trên đà để liên kết với gạch xây không kỹ -> nứt ;
-khắc phục : đục lớp hồ tô ra , đóng lưới thép ngay vết nứt , tô lại
2 - nứt trên đầu cửa :do khi sử dụng ta đóng, mở cửa mạnh làm liên kết giữa đà betong trên đầu cửa và gạch xây bong ra
- khắc phục: đục lớp hồ tô tường ra , đóng lưới thép 45độ ngay nách cửa , tô lại .
Nói chung là do thi công không đúng kỹ thuật :(
Bác chưa rõ thì alo mình sẽ tư vấn thêm , bên mình chuyên tư vấn thiết kế và thi công :))

Hạng C
6/1/11
920
9
18
Em nghĩ là do độ rung ở khu vực nền đất yếu vì chỉ bị nứt ở tầng trên cùng. Nhà em hồi mới xây xong cũng bị ở tầng trên cùng, nhưng đường nứt nhẹ hơn. Sau đó bên thi công đục ra, trám lại thì 3 năm nay ko nứt nữa.

Hạng F
9/8/09
6.395
68.791
113
TFC
xaydungquocgia.com
Nhà bác chủ có nhiều khả năng xây tường khi chưa tháo coffa sàn dưới, dẫn đến tình trạng khi đà sàn bắt đầu chuyển vị kéo theo tường bên dưới, lớp tường bên trên do dính vào lớp đà sàn sân thượng nên ko bị xuống theo, kết quả là xảy ra hiện tượng tách lớp, gây ra nứt.
Giải pháp triệt để theo em là đục bỏ lớp tường từ vết nứt lên trên tới đáy đà, xây lại tường. Lưu ý là hai hàng gạch cuối cùng phải xây chèn, không được xây kiểu bình thường. Xong tô trát lại, cần đóng lưới thép các vị trí tiếp giáp với đà, cột, tường cũ tường mới, nách lanh tô cửa.

Hạng B2
15/12/06
472
6.715
93
HCM
nqkhanhn nói:
Nhà bác chủ có nhiều khả năng xây tường khi chưa tháo coffa sàn dưới, dẫn đến tình trạng khi đà sàn bắt đầu chuyển vị kéo theo tường bên dưới, lớp tường bên trên do dính vào lớp đà sàn sân thượng nên ko bị xuống theo, kết quả là xảy ra hiện tượng tách lớp, gây ra nứt.
Giải pháp triệt để theo em là đục bỏ lớp tường từ vết nứt lên trên tới đáy đà, xây lại tường. Lưu ý là hai hàng gạch cuối cùng phải xây chèn, không được xây kiểu bình thường. Xong tô trát lại, cần đóng lưới thép các vị trí tiếp giáp với đà, cột, tường cũ tường mới, nách lanh tô cửa.

Đoàn Chuẩn:D:D:D

Hạng D
7/3/07
2.120
201
63
Nha Trang
www.duandautu.com
cửa sắt hoặc cửa gỗ thịt, tường 10 - gió giật 1 phát là nứt lanh tô ngay cụ ạ, đôi khi phải suy nghĩ truớc, chứ cái gì cũng đổ tội cho thằng thầu...oan nó.
Nứt giữa tuờng và dầm thế không nguy hiểm. Giải quyết triệt để thì không cần phải bỏ nguyên bức tường xây lại làm gì. Cụ ra metro mua cho em 1chục ống tekbon màu cafe sữa + 1 súng bắn. Lấy luỡi đục rạch rộng vết nứt ra, bơm tekbon vô. Chờ 24 tiếng sau trét bột sơn lại.
Lưu ý để tránh "răn" măt cái lớp bột trét lần 2, cụ nhớ pha 1 ít sơn lót vào bột rồi mới trét để tăng độ dzính. chứ trét dzô 2 ly, xả ra 1.9 ly thì còn 1 lớp bụi của bột trét...răn mặt lại là cái chắc.

Hạng F
11/1/10
6.130
60.787
113
nqkhanhn nói:
Ngoài ra còn có thể có 1 nguyên nhân nữa là tường xây vội quá, lúc xây chèn ờ đáy đà thì các lớp vữa dưới vẫn chưa khô, trọng lượng bản thân tường sẽ ép các lớp vữa tạo khoảng hỡ giữa tường và đà. Tốt nhất là các tường xây chèn đáy đà này thì nên xây còn vài tấc thì ngừng lại, phần chèn để hôm sau xây.

Hạng B1
16/6/11
73
7
8
Em cảm ơn các bác tư vấn nhiệt tình giùm em.Để em nói lại với chú thầu phương án khắc phục như bác CPkhanhhung,tranvietanhtuan cho bác ấy chọn xem thế nào.
Vì hôm trước vụ tường nứt này em đã nói 1 lần và chú cai cũng đã đục sát cái đà khoảng 20cm rồi trám lại rồi nhưng dc 3 tuần thì vẫn bị tình trạng trên nên em mới bức xúc vậy.

Status
Không mở trả lời sau này.