Hạng C
10/12/12
910
2.065
93
Bọn trẻ học rất nhanh, chẳng qua không dạy chúng đúng cách. Mỗi sáng thứ 2 dành 1 tiết 45p chiếu mấy cảnh tai nạn full hd không che vì chạy dẩu cho tụi nó xem

Hạng B1
16/7/16
52
45
20
TP HCM
Đừng có đổ thừa hết cho mấy đứa nhỏ, ông bà cha mẹ chúng nó đi cũng thế thì bảo sao chúng nó lại chẳng thế.

Nhà em gần khu CN, lưu lượng xe máy cực đông, phải công nhận là ngay cả người lớn cũng đi loạn xạ lên cả, theo kiểu sân nhà mình.

Phải có đến 95% người đi xe máy chẳng biết luật lệ gì cả, muốn đi sao thì đi.
Cái này phụ thuộc vào ý thức mà ý thức không thể tự nhiên mà có, phải được giáo dục , phải bị pháp luật giám sát và xử phạt nghiêm minh khi có vi phạm , mà ở ta cả hai yếu tố trên đều không có nên giao thông nó loạn lên thôi.

Hạng F
3/10/15
10.605
12.997
113
Không những là kỹ năng lái xe mà những kỹ năng khác gọi chung là kỹ năng sống của trẻ em ở ta rất kém do không được dạy dỗ, chỉ dẫn. Kể cả những người lớn, già (không đều) cũng đều thiếu những kỹ năng quan trọng trong cuộc sống . Vd kỹ năng quan sát, xử lý, phán đoán tình huống khi tham gia giao thông, kỹ năng thoát nạn khi cháy nổ, ý thức phòng cháy chữa cháy, đề phòng trẻ em đuối nước, bạo lực học đường, phá thai, sinh con xong bỏ con thùng rác..

Gần đây nhất là vụ gia đình đi du lịch để 2 con tự ra bể bơi và chết đuối, mẹ nấu đồ ăn nhưng khóa cửa nhốt 3 con trong phòng… và rất nhiều trường hợp khác.

kỹ năng sống , kiến thức kém nhưng tít tóc, Facebook kênh nào cũng biết, show bít ai đẻ , ai quen ai hay chia tay nhau cũng đều không sót một tin nào.
Chuyện của thằng khác.
Bưng bô cho thằng shô bít còn mình thì mang tiếng hư hỏng mất dạy
Tiền cúng hết cho các nghệ sĩ
Ra vẻ cái gì biz Việt cũng biết mà ạ thưa mỗi ngày ngoài đời thực thì không

• Like
Reactions: hoatraxanh
Hạng F
28/8/19
6.862
11.782
113
Palm Beach, Florida, US
Cái này là ý thức! Ko phải họ ko có kỹ năng lái xe. Họ biết luật nhưng ko thèm đếm xỉa đến luật.
Vật chất quyết định ý thức!
Cả cái XH vận hành dựa trên các tiên đề thể hiện bản chất "bất công" " đa kim ngân phá luật lệ"... Nhường nhịn, chậm chân là thiệt thân, ngay thẳng thì bị trù dập. Ranh ma, bon chen, chà đạp, cậy quyền cậy thế... thì có lợi. Qua nhiều thế hê thì bọn trẻ chỉ là 1 góc tấm gương phản chiếu của XH.
Nói riêng cái tình trạng GT bát nháo ở VN thì nói thật là ko thể nhìn ra bất cứ tia sáng nào cho tương lai.
Ai cũng đồng ý, vấn nạn xe 2b chen cứng ở các đường đô thị là vấn đề. Và nó đúng là vấn đề.
Nhưng cao tốc chỉ có xe 4b thì cũng có vấn đề đó thôi!
Đơn giản, là cái Background bản thân nó đã có vấn đề.

Hạng D
18/2/10
3.272
3.122
113
Em lại thấy toàn già mất nết => Trẻ làm theo, cha mẹ chở con mà còn cà chớn thì ... ???

Hạng F
28/8/19
6.862
11.782
113
Palm Beach, Florida, US
Trẻ em như tờ giấy trắng và những ghi nhận đầu đời sẽ ăn rất sâu vào tâm trí chúng và sẽ định hình, định tính cách chúng sau này.
XH ko làm gương, Cha mẹ gia đình ko làm gương thì nhân cách chúng sẽ rất là tệ.
Thằng con mình lúc 4-5 tuổi là hay hỏi đủ thứ trên đường, dĩ nhiên phải giải thích ý nghĩa + kèm dạy hành vi ứng xử. Một lần, ko tập trung Mình vượt đèn đỏ ( thật sự ko cố tình mà là ko tập trung), thế là nó nói ngay " Sao Daddy kì vậy, đèn đỏ là Daddy phải Stop đó!". Mình còn hỏi lại " Có hả?", nó nói " Yes, con thấy đèn đỏ mà daddy vẫn chạy qua luôn"...Thế là mình phải nhận lỗi liền " Là daddy sai rồi, cám ơn con nhắc nhở!" hứa lần sau ko làm vậy nữa.

Hạng F
29/10/16
12.062
24.774
113
Pháp
Trẻ em như tờ giấy trắng và những ghi nhận đầu đời sẽ ăn rất sâu vào tâm trí chúng và sẽ định hình, định tính cách chúng sau này.
Thằng con mình lúc 4-5 tuổi là hay hỏi đủ thứ trên đường, dĩ nhiên phải giải thích ý nghĩa + kèm dạy hành vi ứng xử. Một lần, ko tập trung Mình vượt đèn đỏ ( thật sự ko cố tình mà là ko tập trung), thế là nó nói ngay " Sao Daddy kì vậy, đèn đỏ là Daddy phải Stop đó!". Mình còn hỏi lại " Có hả?", nó nói " Yes, con thấy đèn đỏ mà daddy vẫn chạy qua luôn"...Thế là mình phải nhận lỗi liền " Là daddy sai rồi, cám ơn con nhắc nhở!" hứa lần sau ko làm vậy nữa.
Cái hay là nhận sai, biết lỗi, xin lỗi, hoan hô bác tủn... Đó cũng là cái khác biệt của bật làm cha mẹ phải để ý
Ở nước ngoài, nhiều khi con phãi xem như một người bạn, chia sẽ, con nó nể, nhưng không sợ, con nghe lời nhưng không mù quáng, mình chỉ là người đi trước biết và chỉ lại cho đời sau.
Đôi khi chúng nó còn hay và hiểu biết hơn cả cha mẹ, do đó cha mẹ cũng phải biết nghe con cái néu nó đúng

Hạng F
28/8/19
6.862
11.782
113
Palm Beach, Florida, US
Cái hay là nhận sai, biết lỗi, xin lỗi, hoan hô bác tủn... Đó cũng là cái khác biệt của bật làm cha mẹ phải để ý
Ở nước ngoài, nhiều khi con phãi xem như một người bạn, chia sẽ, con nó nể, nhưng không sợ, con nghe lời nhưng không mù quáng, mình chỉ là người đi trước biết và chỉ lại cho đời sau.
Đôi khi chúng nó còn hay và hiểu biết hơn cả cha mẹ, do đó cha mẹ cũng phải biết nghe con cái néu nó đúng
Nói rất hay và chính xác!

• Like
Reactions: Osin
Hạng D
18/2/10
3.272
3.122
113
Vụ này em chứng kiến rồi: lúc đầu con nhắc thì xin lỗi, lâu dần con nó ko nhắc nữa, còn lâu nữa chắc con nó thấy đèn đỏ kêu ba chạy đi chờ chi!

• Like
Reactions: Tuấn Cali
Hạng D
8/5/16
2.243
6.444
113
Bọn trẻ học rất nhanh, chẳng qua không dạy chúng đúng cách. Mỗi sáng thứ 2 dành 1 tiết 45p chiếu mấy cảnh tai nạn full hd không che vì chạy dẩu cho tụi nó xem
Nên chiếu các clip (như clip của thớt này), giờ đầy trên mạng, rồi phân tích đúng-sai dựa trên đó cho tụi nó thì hay hơn.