Hỏi/Đáp Kỹ Thuật nhờ bác Auto (về điện xe ma tiz)

Hạng B1
29/7/05
65
4
0
RE: nhờ bác Auto (về điện xe ma tiz)

Bác Der:
1- Em đã làm như bác hướng dẫn, em tháo đầu dây cắp vào phao xăng ra, bật công tắc điện thì kim xăng không lên (tức là không bị chập mạch ).
2- Phao xăng của em không bị kẹt, tức là xăng lên tới đâu thì phao nổi lên tới đó (vì khi gần hết xăng phao xăng sẽ xuống sát phía dưới, mặt dưới của phao xăng có thanh đồng nối mạch 2 đầu sợi dây đồng 2 bên nên đèn vàng sẽ nhấp nháy ).
3- Em đã hỏi lại chủ xe cũ họ trả lời như sau: 2 sợi dây chạy dọc 2 bên phao xăng bị đứt, họ đã thay bằng 2 sợi dây đồng, và khi thay xong thì bị như hiện trạng bây giờ, các phần khác không sửa chữa hay thay đổi gì, vẫn còn Zin.
4- Theo suy nghĩ của riêng em: 2 sợi dây đồng chạy dọc 2 bên phao xăng có 1 trị số điện trở ngắn mạch nào đó, vì trên phao xăng có 1 thanh đồng trượt theo 2 sợi dây 2 bên phao xăng để nối ngắn mạch. như vậy khi phao xăng xuống dưới thì trị số điện trở ngắn mạch cao - ngược lại phao xăng lên trên trị số điện trở ngắn mạch thấp, trị số điện trở này sẽ làm thay đổi mạch điều chỉnh trên cuộn giây đồng hồ theo tỷ lệ tương ứng để kim đồng đồ quay. Nhưng khi chủ xe cũ đã thay 2 sợi dây bằng 2 sợi dây đồng khác thì không biết trị số điện trở của nó là bao nhiêu, dây to hay dây bé, độ dẫn điện ....... nên kết quả bị sai như bây giờ . Đó chỉ là cách suy nghĩ của riêng em thôi, mong các bác giải thích sửa giúp em với.

O.S.P.D
16/8/04
2.804
128
63
61
"Trung Tâm Công Nghệ Hoá Màu"

Kiếm được thanh điện trở phù hợp để thay cho thanh cũ hơi bị khó đó Bác ạ ! Đành phải lần mò thôi , Bác hãy kiếm một đoạn dây có điện trở lớn , có thể cắt từ dây điện trở bếp điện thay thế thử xem , bởi vì công suất đèn báo xăng rất nhỏ , dòng điện qua đó nhỏ , nên muốn có tụt áp phù hợp thì phải kiếm được sợi dây ( Hoặc thanh kim loại , than ) có điện trở lớn . Đành phải kiên nhẫn thử thôi Bác ạ ! Tháo ra rồi cho con trượt chạy lên chạy xuống , quan sát đồng hồ xăng , khi nào kiếm được vật liệu phù hợp thì thôi .

Cái này tuy nhỏ , nhưng sửa thì lại rất mất công !

Hạng B1
29/7/05
65
4
0

cám on bác Der, em se di tim 2 sợi dây bếp điện như bác nói, nhưng 2 sợi dây bếp điện nhỏ như sợi tóc thì chắc là kiếm khó lắp đây ... thôi đúng là yêu xe sẽ khổ vì xe rui...

Hạng B2
26/9/04
340
25
18
52

- Thay bộ phao khác, gắn thêm điện trở cho phù hợp.
- Dây điện trở kiếm ở máy sấy tóc hỏng ý
thử đồng hồ: kiếm cái điện trở xoay (chiết áp) gắn vào 2 đầu dây, dùng đồng hồ đo trị số thích hợp ở vị trí min/max trên đồng hồ xăng > ra được trị số của điện trở.

Hạng B1
29/7/05
65
4
0

Cám ơn bác Der và bác Pri!
Em đã sửa xong cái đồng hồ báo xăng, kết quả thực hiện như sau: Mua 1 cái biến trở 500 ôm về gắn vào thử , xoay từ từ đến khi kim xăng chỉ mức Min, tháo ra đo điện trở = 40ôm, xoay tương tự khi kim chỉ mức Max tương ứng 4ôm . Hành trình đi tìm dây bếp điện có điện trở cao như thế này thật hơi khó (1 sợi dây dài 30cm = 20ôm, 2 sợi = 40ôm ) chạy từ sáng tới trưa cuối cùng em cũng chỉ mua được 1 sợi dây có trị số điện trở 5 ôm sau đó chế biến bằng cách vừa mài bớt đi vừa đo cho đến khi đạt đúng điện trở cần.
Kết quả: Gắn vào phao xăng - bật chìa khóa - kếo lên kéo xuống - nhìn kim xăng quay lên quay xuống - gật gật đầu - tắt chìa khóa điện - gắn phao xăng vào thùng xăng - bật chìa khóa điện - KẾT QUẢ CHÍNH XÁC MỸ MÃN .

Hạng C
23/5/05
539
148
43
52
Saigon
www.tuoitre.com.vn

Bác Khờ vì xe ở HN hay SG thế, nếu bác ở SG thì hôm nào em rủ bác Yad qua thăm bác 1 tý nhá, bác cũg có nghề nên đã dám chơi Merz em khâm phục lắm, em cũng phái cái loại xe này mà ko biết kỹ thuật gì, phải học hỏi thêm các bác thôi

Hạng B1
29/7/05
65
4
0

Em ở SG, hân hạnh đón tiếp các bác , bữa nào thứ 7 mới các bác cafe vậy .

Hạng B1
29/7/05
65
4
0

Thứ 7 nào em cũng mời bác Cafe được mà
Trích đoạn: Der Fahrer
Chúc mừng bác đã thành công !
Thế bao giờ thì có Cafe ? ;)
[/quote]