Hạng C
15/6/17
867
919
93
nếu vậy xe moto đi bên phải là LÀN THÔ SƠ. Nếu đúng phải đi ra ngoài làn cơ giới. thử đi ra coi xxx nó có lụm không.
:oops::rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes:
1. Làn bên phải là làn được phân cách bởi vạch 3.1, có ý nghĩa là phân chia làn xe cơ giới với làn xe thô sơ hoặc xác định mép ngoài phần đường xe chạy hoặc làn dừng khẩn cấp vạch 3.2 .
Vậy rõ ràng đó làn xe thô sơ, hoặc làn dừng khẩn cấp mặc dù QC có yêu cầu là "phải có biển báo hoặc sơn chữ trên đường", trên cả nước này đố nơi nào có, lý do ra sao thì em ko rõ, nhưng, có thể khẳng định làn đó là làn xe thô sơ + xe gắn máy hoặc có thể là làn dừng khẩn cấp.

Làn dừng khẩn cấp thì ko cần biển báo gì nhé.
Xe 4b chạy vào đó là làn xe thô sơ hay làn dừng khẩn cấp đều là đi sai làn.
Nói do thiếu biển báo hoặc sơn chữ mà nói đây ko phải là làn thô sơ. Vậy thì nó là làn dừng khẩn cấp. Làn dừng khẩn cấp có được phép chạy và vượt xe khác?
QL 20

Cao tốc

2. Phần Đường chỉ có làn xe, có rất nhiều trên toàn quốc. Đã là phần đường có 1 làn thì tất cả các pt đều đi chung, cơ giới và thô sơ. Nó có thể rộng hơn làn đường của đường có nhiều làn, nhưng, nó vẫn là đường chỉ có 1 làn. Xe cơ giới đi chung thì nó cũng là làn cho xe cơ giới, vậy chỉ có 1 làn cho xe cơ giới.

Hạng F
23/3/12
9.246
19.451
113
TP. HCM
nếu đồng nai là họ làm, vì nói đến đồng nai thì khỏi bàn.và trong nam ( nếu có đụng chạm xin bỏ qua) " kiến thức, cãi, lách luật, kiện tụng, thì thua xa ngoài đó.
hình số 2: không đủ 2 xe chạy.
Chính xác!
Bác nói thế thì e đồng ý!
Ngoài ấy "lý luận" tốt!
Đoạn này đủ 2 xe, nhưng vượt phải ở đây ĐN nó lụm liền.
452678

Hạng F
23/3/12
9.246
19.451
113
TP. HCM
nếu vậy xe moto đi bên phải là LÀN THÔ SƠ. Nếu đúng phải đi ra ngoài làn cơ giới. thử đi ra coi xxx nó có lụm không.
:oops::rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes:
Cái này e đồng ý với bác là có sai nếu xxx lụm xe 2b đi làn ngoài.
Xe 2b gắn máy có thể đi chung với xe thô sơ trong làn xe thô sơ và cũng được phép đi trong làn xe cơ giới bên ngoài.
Điều này cãi tốt vì ko có biển phân làn.
Làn bên trong là làn xe thô sơ và xe gắn máy, làn ngoài là làn xe cơ giới. Xe gắn máy là xe cơ giới, được phép đi.

Hạng F
8/7/16
5.118
10.706
113
Bác nghĩ vượt phải trong làn bên trong vạch liền đó đúng luật?
452678

Thông cái nỗi gì.
Xúi người ta làm bậy, tai nạn hoặc làm mồi cho xxx.
E khuyên mấy bác chớ làm theo.
Thật!
Em nói thông là thông cách vận dụng Luật của các bác đó.
Còn đã nói ở trên là đúng sai em không tranh luận.
Em không dư thời gian, không muốn rủi ro và không đủ tự tin về Luật để chạy như các bác đó.

Hạng F
23/3/12
9.246
19.451
113
TP. HCM
Em nói thông là thông cách vận dụng Luật của các bác đó.
Còn đã nói ở trên là đúng sai em không tranh luận.
Em không dư thời gian, không muốn rủi ro và không đủ tự tin về Luật để chạy như các bác đó.
Gặp CSGT cứng nó lập bb là thua chắc.
Mấy xxx làm bậy nhiều quá nên sợ lùm xùm, to chuyện, bỏ qua cho xong, kiếm mối khác.

Hạng C
15/6/17
867
919
93
thì như mình đã nói, mấu chốt là nó đang bị BẤT CẬP vạch 3.1. và khi nó bị xung đột về Luật, thì lúc này họ sẽ thiên về GIẢI THÍCH, LÝ LẺ, LẬP LUẬN, và nói về phần này thì Ngoài đó OK. cho nên ai giải thích, chặt chẽ, hợp lý, phần thắng sẽ nghiêng về bên đó.
cho nên dự thảo họ đã yêu cầu sửa lại 2.1, hoặc 2.2 rồi đó.
Chính xác!
Bác nói thế thì e đồng ý!
Ngoài ấy "lý luận" tốt!
Đoạn này đủ 2 xe, nhưng vượt phải ở đây ĐN nó lụm liền.
452678

• Like
Reactions: ntt61
Hạng F
7/8/14
8.543
7.354
113
58
Bác nghĩ vượt phải trong làn bên trong vạch liền đó đúng luật?
452678

Thông cái nỗi gì.
Xúi người ta làm bậy, tai nạn hoặc làm mồi cho xxx.
E khuyên mấy bác chớ làm theo.
Thật!
Ai xúi vậy bác, đang tranh luận để biết đúng sai, luật cần phải rõ ràng, mấy ông viết luật quá cẩu thả nên cần phải làm rõ để bổ sung điều chỉnh cho đúng.
Bác tranh luận phải dẫn luật chứ không thể tự cho là mình đúng và người khác xúi bậy...
Trong này toàn người lớn không à, chắc cũng kg có ai ngu mà nghe xúi bậy đâu mà.
Một lần nữa mình nhắc lại không có lỗi vượt phải trên đường có hơn 1 làn xe, muốn phạt lỗi này phải đúng luật chứ không tự phán như bác được.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng F
7/8/14
8.543
7.354
113
58
Cái này e đồng ý với bác là có sai nếu xxx lụm xe 2b đi làn ngoài.
Xe 2b gắn máy có thể đi chung với xe thô sơ trong làn xe thô sơ và cũng được phép đi trong làn xe cơ giới bên ngoài.
Điều này cãi tốt vì ko có biển phân làn.
Làn bên trong là làn xe thô sơ và xe gắn máy, làn ngoài là làn xe cơ giới. Xe gắn máy là xe cơ giới, được phép đi.
Bác mâu thuẫn quá, ở trên thì cho là vạch 3.1 rõ ràng là làn thô sơ giờ lại cho là làn thô sơ và xe gắn máy? Không có biển, không có chữ trên mặt đường thì sao biết nó chỉ là làn xe thô sơ hay vừa cho xe máy với thô sơ đi chung?

Hạng F
23/3/12
9.246
19.451
113
TP. HCM
thì như mình đã nói, mấu chốt là nó đang bị BẤT CẬP vạch 3.1. và khi nó bị xung đột về Luật, thì lúc này họ sẽ thiên về GIẢI THÍCH, LÝ LẺ, LẬP LUẬN, và nói về phần này thì Ngoài đó OK. cho nên ai giải thích, chặt chẽ, hợp lý, phần thắng sẽ nghiêng về bên đó.
cho nên dự thảo họ đã yêu cầu sửa lại 2.1, hoặc 2.2 rồi đó.

Bất cập thì văn bản PL VN cái nào cũng có.
QC mới sẽ sửa thay 3.1 bằng 2.1, 2.2 là hợp lý, họ đã biết sai và đang sửa sai.
Sau vạch liền 3.1 thì phải hiểu đó làn xe thô sơ hoặc làn xe thô sơ + xe gắn máy. Nếu có biển báo hoặc sơn chữ thì dễ và tiện lợi quá rồi.
Vấn đề là thiếu xót của GTCC, thiếu xót của luật.
Xe 4b ko nên đi vào làn đó càng ko nên vượt xe khác trong làn đó, gây nguy hiểm cho xe 2b.

Bác mâu thuẫn quá, ở trên thì cho là vạch 3.1 rõ ràng là làn thô sơ giờ lại cho là làn thô sơ và xe gắn máy? Không có biển, không có chữ trên mặt đường thì sao biết nó chỉ là làn xe thô sơ hay vừa cho xe máy với thô sơ đi chung?
Làn đó là làn xe thô sơ thì chắc chắn rồi, nhưng có phải là làn cho gắn máy hay ko thì chưa biết vì ko có biển báo. Nhưng, xe gắn máy đi trong làn này sẽ an toàn hơn. Vì an toàn, vì mạng sống con người thì phải chấp nhận cho xe gắn máy đi trong làn này dù ko có biển báo. xxx ko thể phạt được.
Làn ngoài là làn xe cơ giới thì xe gắn máy chạy ko sai. xxx cũng ko thể phạt được.

Ai xúi vậy bác, đang tranh luận để biết đúng sai, luật cần phải rõ ràng, mấy ông viết luật quá cẩu thả nên cần phải làm rõ để bổ sung điều chỉnh cho đúng.
Bác tranh luận phải dẫn luật chứ không thể tự cho là mình đúng và người khác xúi bậy...
Trong này toàn người lớn không à, chắc cũng kg có ai ngu mà nghe xúi bậy đâu mà.
Một lần nữa mình nhắc lại không có lỗi vượt phải trên đường có hơn 1 làn xe, muốn phạt lỗi này phải đúng luật chứ không tự phán như bác được.
Tranh luận là phải dẫn luật, mình dẫn luật đầy đủ mà.
Luật có ghi rõ phải có biển báo, nhưng, ko có biển báo do thiếu xót thì khẳng định làn bên trong vạch liền đó ko phải là làn xe thô sơ thì ko được.
Hoặc đường chỉ có 1 làn xe hỗn hợp thì nói đó là ko phải là đường chỉ có 1 làn xe cơ giới là ko đúng.
Bác có thể chạy theo bác, muốn phạt hay ko là tùy CSGT, cãi thắng hay ko là tùy vào bản lĩnh của bác.
Nhưng ko nên khẳng định, có thể người khác hiểu lầm, họ lại chạy như thế.
"không có lỗi vượt phải trên đường có hơn 1 làn xe", hơn 1 làn cho loại xe đó, cụ thể là hơn 1 làn xe dành cho xe ô tô.
Ví dụ đường có 2 làn, 1 làn xe ô tô, 1 làn hỗn hợp, vậy xe ô tô có thể chuyển vào làn hỗn hợp để vượt.
Thông thường vượt bên phải như vậy chỉ xảy ra khi có con lươn cứng hoặc vạch liền. Nếu vạch đứt chẳng ai vượt bên phải như vậy.
Nếu làn bên trong là làn xe thô sơ thì ko được.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng F
7/8/14
8.543
7.354
113
58
Làn đó là làn xe thô sơ thì chắc chắn rồi, nhưng có phải là làn cho gắn máy hay ko thì chưa biết vì ko có biển báo. Nhưng, xe gắn máy đi trong làn này sẽ an toàn hơn. Vì an toàn, vì mạng sống con người thì phải chấp nhận cho xe gắn máy đi trong làn này dù ko có biển báo. xxx ko thể phạt được.
Làn ngoài là làn xe cơ giới thì xe gắn máy chạy ko sai. xxx cũng ko thể phạt được.
Quy chuẩn ghi rất rõ...PHẢI sử dụng biển báo hoặc kết hợp sơn chữ XE ĐẠP....như vậy nếu thiếu biển báo hoặc chữ XE ĐẠP thì không thể chắc chắn đó là làn thô sơ được.

Nhờ các bác phân tích có phải lỗi VƯỢT PHẢI ???

Tranh luận là phải dẫn luật, mình dẫn luật đầy đủ mà.
Luật có ghi rõ phải có biển báo, nhưng, ko có biển báo do thiếu xót thì khẳng định làn bên trong vạch liền đó ko phải là làn xe thô sơ thì ko được.
Hoặc đường chỉ có 1 làn xe hỗn hợp thì nói đó là ko phải là đường chỉ có 1 làn xe cơ giới là ko đúng.
Bác có thể chạy theo bác, muốn phạt hay ko là tùy CSGT, cãi thắng hay ko là tùy vào bản lĩnh của bác.
Nhưng ko nên khẳng định, có thể người khác hiểu lầm, họ lại chạy như thế.

Bác lại sai vì đã thiếu xót thì có thể khẳng định đó không phải làn thô sơ vì luật là luật, chưa đủ các yếu tố luật định thì không thể gọi nó làn thô sơ được.
Bác đọc trích dẫn của QC điều 3, khoản 3.10 về đường dành riêng hoặc làn dành riêng cho xe cơ giới và tự suy gẫm xem làn hổn hợp có phải là làn xe cơ giới không nhé.

Nhờ các bác phân tích có phải lỗi VƯỢT PHẢI ???

"không có lỗi vượt phải trên đường có hơn 1 làn xe", hơn 1 làn cho loại xe đó, cụ thể là hơn 1 làn xe dành cho xe ô tô.
Ví dụ đường có 2 làn, 1 làn xe ô tô, 1 làn hỗn hợp, vậy xe ô tô có thể chuyển vào làn hỗn hợp để vượt.
Thông thường vượt bên phải như vậy chỉ xảy ra khi có con lươn cứng hoặc vạch liền. Nếu vạch đứt chẳng ai vượt bên phải như vậy.
Nếu làn bên trong là làn xe thô sơ thì ko được.
Quy chuẩn định nghĩa rõ ràng
3.1. Vượt phải là tình huống giao thông trong đó một phương tiện vượt phương tiện khác về phía bên phải của phương tiện bị vượt trên cùng một chiều đường tại các đường chỉ có một làn xe cơ giới mỗi chiều...
Câu chữ của QC ghi như vậy nên phải hiểu là ....chỉ có 1 làn xe cơ giới mỗi chiều, ví dụ của bác là đường có 2 làn tức là không có lỗi vượt phải.
Túm lại tranh luận với bác để có thể thấy được thiếu sót trong câu chữ của Quy chuẩn và cần phải điều chỉnh, bổ sung cho chặt chẻ hơn chứ không phải xúi bậy như bác nghĩ.

Chỉnh sửa cuối: