Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng F
22/5/05
17.657
6.051
113
60
Thành phố Run Quất
Chào các bác!
Em định mua căn nhà nhưng căn nhà này hiện trạng trệt + 3 lầu ,tổng cộng có 7 hộ sinh sống đã được nhà nước bán hoá giá(đã ra sổ hồng 7 hộ xong luôn rồi), bây giờ nếu em mua hết 7 hộ này thì coi như mua cả căn nhà( tức là toàn quyền sử dụng nguyên căn) ,nhưng em có 1 thắc mắc . Khi muốn làm giấy tờ để hơp thành 1 căn thì mình có phải đóng thêm tiền sử dụng đất hay gì gì nữa ko ngoài việc chi phí bản vẽ , giấy tờ... Và nếu đóng thì đóng khoản gì và tính giá như thế nào, để em biết mà dự liệu giá căn nhà khi sở hữu hoàn thành.
Vì theo như em thấy , trong sổ hồng 7 hộ này chỉ mua 7 phần khuôn viên riêng của họ ,còn các phần công cộng như ô cầu thang ,hành lang các tầng và 1 phần diện tích chung dưới tầng trệt dùng để xe thì nó ko nằm trong diện tích bán hoá giá của NN cho 7 căn hộ này nhưng vẫn đc sử dụng chung . Nôm na là diện tích tổng cộng 7 hộ < diện tích toàn bộ căn nhà.
Nhờ các bác chuyên gia quản lý nhà nhà nước giải thích. THK
( Nôm na là căn nhà giá trị 500 lượng thì nên mua chừa ra 1 khoảng bao nhiêu để làm hợp thức hoá giấy tờ hợp khối vụ này)

Last edited by a moderator:
Bò Hóng
13/12/06
8.376
74.417
113
Bác coi trong Quyết Định Hóa giá nhà ( theo NĐ 61)nó ghi rất rõ, trường hợp không ghi thì bác nghiễm nhiên mua được toàn bộ giá trị tài sản trên đất. Tuy nhiên việc gộp sổ và đóng thuế chuyển quyền sử dụng đất Tất nhiên là bác phải đóng cho NN rồi,

Hạng F
22/5/05
17.657
6.051
113
60
Thành phố Run Quất
bravia nói:
Bác coi trong Quyết Định Hóa giá nhà ( theo NĐ 61)nó ghi rất rõ, trường hợp không ghi thì bác nghiễm nhiên mua được toàn bộ giá trị tài sản trên đất. Tuy nhiên việc gộp sổ và đóng thuế chuyển quyền sử dụng đất Tất nhiên là bác phải đóng cho NN rồi,

Trong sổ hồng của mỗi hộ nó ghi diện tích đất chung 81 m2 ( tức 3,65 x 22 ) ,còn diện tích riêng là xy, là diện tích sử dụng riêng của từng hộ.
Em muốn hỏi cụ thể nếu đóng là đóng những gì ,giá cả ra sao,áp theo giá nào theo như bác nói đó.

Last edited by a moderator:
Bò Hóng
13/12/06
8.376
74.417
113
vankhanhktpn nói:
bravia nói:

Trong sổ hồng của mỗi hộ nó ghi diện tích đất chung 81 m2 ( tức 3,65 x 22 ) ,còn diện tích riêng là xy, là diện tích sử dụng riêng của từng hộ.
diện tích dùng cho thì rõ rồi, tuy nhiên việc đất dùng chung cần xét tới yếu tố lịch sử - ví dụ tại thời điểm nào đó có yêu cầu các hộ lên đóng tiền "THUẾ ĐẤT" jjj đó mà các hộ này đã đóng rồi thì OK, nhưng 90% theo em biết là chưa đóng ( cái này gọi là cha chung không ai khóc)
Vậy tốt nhất bác có thể photo cái sổ rồi lên VP đăng ký Quyền Sử Dụng Đất xin trích lục thông tin ( nó nằm trong Sở TNMT) hình như đóng phí khoảng dăm ba trăm thôi à.
Có cái giấy xác nhận rồi ép giá phía người bán, sau đó luồn lách sẽ đóng tiền SSD cũng ít thôi khoảng 30-50% theo Giá NN quy định ( cái này là ep người quá đáng đó nha :D)

Hạng F
22/5/05
17.657
6.051
113
60
Thành phố Run Quất
ví dụ tại thời điểm nào đó có yêu cầu các hộ lên đóng tiền "THUẾ ĐẤT" jjj đó mà các hộ này đã đóng rồi thì OK, nhưng 90% theo em biết là chưa đóng
---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
@Bác Bravia: Căn nhà này là tịch thu của cải tạo công thương nghiệp rồi giao cho thuê 7 hộ công nhân viên , và sau đó bán hoá giá vào 2006 theo nghị định 61 , vậy nộp tiền đất gì nữa ạ?
Theo bác ,dự trù khoảng này bao nhiêu xèng( trên dưới 1 tỷ ko?vì đất mặt tiền đường PDP,PN) ,nếu nhiều quá thì em phải trừ qua giá mua chứ ko thì lỗ chết. :p
Em đã mua 1 hộ dưới đất rồi ,giờ 2 hộ trên lầu kêu bán thì em mua tiếp , còn 4 hộ trên lầu nữa chưa ý định bán, khi nào bán em mới mua đc và cũng muốn họ từ từ hẵn bán để em còn kiếm cho kịp xèng mua. :)

Bò Hóng
13/12/06
8.376
74.417
113
Mua hóa giá là chỉ mua Nhà chứ không mua Đất, tuy nhiên nếu hồi đó ví dụ như cái nhà tịch thu kia do cái đơn vị cũ bị xiết mà người mua mua lại cả nhà lẫn đất ( tóm lại là hốt 1 cục - có cả nhà có cả đất rồi thì không phải đóng tiền Đất nữa) muốn biết cái này thì bác phải hỏi xem cái Văn bản xiết hồi đó nó như thế nào, để coi cái đất của các hộ được chia phần đó đã có phần đất chưa. Có thể coi phần ghi trong sổ chỗ Mục đích sử dụng - Đất ở đô thị - thời hạn: Lâu dài thì tạm OK, chứ mà ghi đất giao thuê, hoặc cái gì phải hỏi lại cho chắc

Còn theo đơn giá nhà NN của đường PDP-Q.PN là 20.600.000 x81m = 1.668.600.000đ.

Hạng B2
17/11/08
388
1
18
35
Quận Nhà Bè.
Bác lên phòng công chứng, gặp luật sư, nêu rõ sự việc, họ tư vấn cho bác. Vấn đề bác cần phải lo chỉ là tiền thôi.

Hạng F
22/5/05
17.657
6.051
113
60
Thành phố Run Quất
inside man nói:
Bác lên phòng công chứng, gặp luật sư, nêu rõ sự việc, họ tư vấn cho bác. Vấn đề bác cần phải lo chỉ là tiền thôi.

Vấn đề ko phải em hốt 1 lần nên chưa quan trọng đến mức phải nhờ luật sư mà chỉ hỏi sơ qua các bác hiểu biết trên này thôi. Trong 7 hộ ,em mới mua 1 hộ ( mặt tiền dưới đất là cao nhất) ,các hộ còn lại chưa bán và gần đây có 2 hô trên lầu dạm bán ,em nháp để quy giá thành tổng thể căn nhà ,vì thật ra em mua hộ đầu tiên giá hơi cao( 165 lượng)

Hạng C
5/2/09
821
1.454
93
44
bravia nói:

:mad: có cái gì bác không biết không?????

Bác có nhận đệ tử không bác Sơn :D , em không lấy lương đâu. Miển sao học đc gần hết cái kho kiến thức của bác thôi!

Status
Không mở trả lời sau này.