Hạng B2
20/9/07
239
0
0
www.vnbusiness.vn
Kính các bác,

Tối nay em đi trên đường Lê Văn Lương ở HN. Đằng trước có 1 xe taxi Corolla màu trắng biển 30K... của Taxi CP đang chạy rất chậm. Em nháy đèn xin vượt 1 lúc lâu
mới thấy nhường cho em vượt. Dấn ga vượt được nửa thân xe thì thấy em ý "uýnh" lái sang trái rất nhanh
làm em phanh cháy đường. Hix, hóa ra có 1 em xe máy ở đàng trước đi chậm chậm, mà em taxi này dù nhường đường vẫn đi nhanh. Đến ngã tư đèn đỏ, em vượt ngang xe nhìn vào thì hóa ra là 1 nữ taxi trẻ đẹp kinh lên được. Em lắc đầu ngao ngán, thương cho cái phanh xe của em quá, thì thấy em ấy nói: "Anh thông cảm, thằng xe máy ở trước nó chặn đầu xe em". Em bảo: "Anh mà là em thì anh phải phanh lại để nhường hẳn cho xe sau vượt trước khi đánh lái em ạ. Nếu hôm nay anh là chú xe tải 15T thì chắc giờ này em vẫn nói câu thông cảm được nhỉ... Đi đường cẩn thận nhé em, không là chết người đấy". Thấy em ấy mặt mũi rất suy tư, rồi gật đầu em cũng thấy thương. Dưng mùh ra đường mà lái xe như vậy thì nguy quá các bác nhỉ. Có giải pháp nào cho vấn đề này không hả các bác, vì có rất nhiều lái xe hiện nay giống em nữ tài xế này quá?

Hạng B1
12/3/07
81
8
8
RE: Nữ tài xế Taxi xinh đẹp "chết người"...

Khi vượt em thường nhìn vào gương của xe trước, thấy bác tài liếc mắt nhìn thấy mình rồi mới yên tâm vượt. Ngoài ra cũng nhìn lên phia trước xe đang vượt để xem có chướng ngại gì không, nếu thấy mà xác định không vọt lên kịp được thì lại tụt lại chứ nhiều bác lười phanh để chờ xe vượt, nhất là mấy bác xe tải chở nặng, xe container. Hãi.

Hạng B2
20/9/07
239
0
0
www.vnbusiness.vn

Bác aping giỏi thiệt nha. Trời tối vẫn nhìn được gương xe trước và thấy mắt bác tài thì quá giỏi rồi (hehe em đùa đấy). Em nháy pha sáng chưng, đảm bảo đủ độ sáng để em tài xế này biết em xin vượt, và khi em ý nhường đường thì chắc chắn em ý biết em đang vượt. Thế mà vẫn "uýnh" lái mới tài. Thật ra khi vượt, em cũng canh me phía trước xe taxi đó, thấy có thằng xe máy đi chậm phía trước nên em mới phanh kịp. Nói thì chậm chứ quả đánh lái này nhanh thần tốc, em không canh me thì dính đủ đạn rồi
. Khổ quá, ra đường cứ tưởng ai cũng lái xe như mình thì suốt ngày vào gara, chuốc lấy phiền muộn. Chán.

Trích đoạn: aping

Khi vượt em thường nhìn vào gương của xe trước, thấy bác tài liếc mắt nhìn thấy mình rồi mới yên tâm vượt. Ngoài ra cũng nhìn lên phia trước xe đang vượt để xem có chướng ngại gì không, nếu thấy mà xác định không vọt lên kịp được thì lại tụt lại chứ nhiều bác lười phanh để chờ xe vượt, nhất là mấy bác xe tải chở nặng, xe container. Hãi.

Hé hé hé, con em vợ em chạy xe 3 năm rồi, mới hôm rồi mới biết là dùng gương trái để quan sát trước khi xi nhan vượt, ôi Trời...

Hạng F
13/1/06
13.891
35.970
113

Trích đoạn: aping

Đồng ý với bác, nhìn kính chiếu hậu xe trước nhất là xe tải dể nhìn, khi chân trái xe đó chuyển hướng, đũ rộng là vọt sớm. Nhưng khó nói trước chuyện khi xe trước vướng bên phụ là lách vào trong thì...Các bác biết hết rồi.[:-]

Hạng F
2/4/07
6.179
406
83

Mình nghĩ bác gặp Taxi hiền rồi. Taxi mà biết tránh 2B,nhường cho 4B vượt và biết nói câu "thông cảm"...Hiếm lắm à nha !!!
Vừa rồi,có Taxi rút dao chặt tay 2B vì không tránh đường...Bác dám "chơi" không?..:).!

Hạng B2
20/9/07
239
0
0
www.vnbusiness.vn

Trích đoạn: Mr.Thiet

Mình nghĩ bác gặp Taxi hiền rồi. Taxi mà biết tránh 2B,nhường cho 4B vượt và biết nói câu "thông cảm"...Hiếm lắm à nha !!!
Vừa rồi,có Taxi rút dao chặt tay 2B vì không tránh đường...Bác dám "chơi" không?..:).!

Thì em gặp Nữ tài xế mùh, nên nói thông cảm là phải, em cũng đành phải thông cảm, vi xinh đẹp dễ thương lắm bác ạ :), nhưng cái cách lái xe như vậy thì
.

Nếu em gặp xe tải, xin vượt mà nó lách ra là em vọt lên luôn chứ chẳng đợi đủ rộng. Tất nhiên phải ngó nghiêng phía trước... không an toàn thì không vượt. Với lại các bác xe tải cũng lịch sự phết, dù phía trước có xe mà đã cho mình vượt thì sẽ phanh lại để đợi mình lên hẳn rồi có lách ra mới lách.

Đâu phải chỉ riêng mình giống như bác xe tải?

Nếu như em mà là chú xe tải 15 tấn, phanh không ăn vì tải trọng lớn và đang dấn ga thì chắc em taxi này bị bắn xuống mương rồi.

Nếu như em không phanh kịp thì va chạm tương đối lớn, vì tốc độ ở tầm khoảng 45 km/h.

Có cách nào khắc phục không các bác nhỉ, hay phải sống chung với lũ vậy?

Hạng B2
2/8/07
460
8
18

em thấy bác khoavp rất hay. có thể cô kia chỉ mới vào làm hãng taxi nên chưa có kinh nghiệm. thể hiện rõ chạy 1 quãng ùi mới nhường, lên xin lỗi. bác khoa đã đưa ra 1 kinh nghiệm lái xe mà em chắc chắn cổ sẽ ko bao giờ quên

Hạng B2
29/11/06
404
29
28

Mấy cái taxi ko biết phải dùng từ gì để nói các bác ạ. Chán :(
Đơn cử là khi cần nhanh, thì em nó là vô địch.
Khi cần bắt khách hoặc tan ca, chậm cũng vô địch, chạy sau kèn đèn inh ỏi...điếc cũng như mù.

Hạng D
25/11/07
2.123
64.262
113
Viện Nghiên Cứu

Thói quen của tui là thường xuyên liếc kính chiếu hậu, kể cả khi phi 2B. Dù gì cũng chủ động hơn trong nhiều tình huống xử lý bất ngờ các bác nhỉ!