Status
Không mở trả lời sau này.
Tập Lái
9/8/04
26
0
1
RE: Kết quả kiểm tra thông số một số loại film cách nhiệt!

theo em, nếu bác Vi Kul có điều kiện tổ chức thêm 1 buổi test nữa ở Sì Phố, dành cho các xe đã dán kính lái của vài nhãn hiệu khác nhau là hay nhất.

Hạng D
5/8/04
1.963
10
38
Kẻ Chợ

Trích đoạn: SAAB

theo em, nếu bác Vi Kul có điều kiện tổ chức thêm 1 buổi test nữa ở Sì Phố, dành cho các xe đã dán kính lái của vài nhãn hiệu khác nhau là hay nhất.

Hạng C
20/2/06
683
3
18
51
HCM - HN

Trích đoạn: V KOOL lIRT (độ truyền tia hồng ngoại) là hấp thụ. Cái này nhiệt nó ở trên bề mặt kính bác ạ, nếu xe đỗ thì xe Albel sẽ nóng hơn xe có dán phim nhưng khi di chuyển thì nhiệt độ này sẽ được gió làm mát rồi bác ạ, cái quan trọng là các tia IR khi đi qua lớp kính vào trong xe sẽ bién thành các tia có buwcs sóng dài hơn, kho thoát ra khỏi xe, mà đây chính là hiệu ứng nhà kính bác ạ, vậy cân nhác thêm giữa việc dán kính làm để mat hơn một chút khi đỗ xe nhưng tốn kém và ảnh hưởng đến tầm nhìn, và nhiều dị tật khác về độ trung thức của hình ảnh...vv

Hạng B2
5/4/07
367
0
16

Theo em nghĩ thì khi xe chạy thì chỉ cần 3 thông số của máy đo mà bác Vkool cho mượn là đủ.Nếu không thì bọn Mỹ nó nghĩ ra cái máy đo như của bác Vkool làm gì

Hạng B2
10/8/06
152
0
16
53

Trích đoạn: isabinh

Mục 3, Fiat Doblo dán kính 3M
- Em nghĩ Doblo dán chỉ tổ làm giảm độ xuyên sáng đi thôi, Thông số orogin đã đạt được như vậy roài
Fiat muôn năm

Kính 2 bác 1 vại, em sướng âm ỉ suốt từ lúc sáng ở F cafe về đến giờ đấy bác ợ
, khà...

Hạng D
7/8/04
1.313
363
83

Auroma 998 mua ở đâu? nó tốt hơn V-kool 75!! chẳng lẽ em bị "thuốc" rồi?[8|][8|] (có sai số ko ta?:D)

Hạng B2
5/4/07
367
0
16

Em là người đưa các mẫu của TQ về,có một hôm em đi dán xe.mấy đồng chí dán xe ở gần chỗ em ở đòi 4T kính lái 1.7T một kính bên dán bằng Cool max.Em hãi quá điện ngay cho mấy đối tác làm ăn với em bên TQ nhờ lấy hộ nó mới gửi một loạt mẫu về để em chọn ,đúng lúc các bác thử em mới mang ra cafe F.Bọn nó không bán lẻ ,nên chắc em phải lấy 2 cuộn.Một cho kính lái,một cho bên.Mỗi cuộn tận 15m2 nên chắc em không dán hết.Em sẽ dán cả xe luôn.Nóc xe,hai bên thành cửa ,trừ cabo là em sẽ không dán>Em sẽ làm chuột bạch thí nghiệm dán chống nóng kiểu mới cho xe.Chắc sẽ thừa nhiều nhờ các bác chiến nốt hộ em nhé,nhờ trước các bác vậy
Kính lái em sẽ dán AUORA 998 còn kính bên dùng AUORA 928

Last edited by a moderator:
Hạng B2
27/2/07
253
7
18

Trích đoạn: tuandq

Sau khi đo thông số trên các tấm film rời, chúng tôi đã tiến hành đo các thông số trực tiếp trên kính xe (cả loại đã dán và chưa dán). Tuy nhiên, các kết quả này chỉ mang tính tham khảo vì bản thân kính xe đã có những khả năng này tuy có thể chưa hiệu quả như film cách nhiệt.

Kết quả như sau:

------------------------------------------
Về hai thương hiệu AURORA và U-MA hiện chưa có mặt trên thị trường mà do đối tác của một thành viên OS gửi mẫu. Đề nghị bác thành viên này lên tiếng hộ. :D

Civic 30H-3795 là xe của em. Em đã về xem lại phiếu bảo hành chính hãng của HO. Chủng loại phim như sau: Kính lái C50, kính bên phía trước và kính sau C50, kính bên phía sau C40. Phim dán kính lái và kính cửa trước khác nhau nhưng máy đo lại cho kết quả VLT như nhau (cùng là 52,4)??? trong khi kết quả IRT thì khác nhau (9,6 và 8,1)??? Liệu có phải do máy bị yếu pin không ạ? :D:D:D:D
---------------------------------------------
Tuandq: Bác trích đoạn ít thôi bác ơi!

Lờ... đờ :-D
18/9/04
3.594
91.210
113

@vonga: Bản thân kính lái và kính cửa trước của các xe đã có phẩm cấp khác nhau vì vậy việc đo các thông số của kính sau khi dán chỉ mang tính tham khảo thôi bác ạ!

Tập Lái
3/5/07
18
0
0

Trích đoạn: Xe2banh

Thưa các bác, em có ý kiến thế này:

- Chỉ số chỉ mức độ cho tia hồng ngoại xuyên qua IRT: có tác dụng rất rất nhỏ vì bản thân các loại kính cũng đã cản tia này quá tốt rồi (hiệu ứng nhà kính)

- Chỉ số chỉ mức độ cho tia cực tím đi qua UVT: thực sự là rất quan trọng vì tia này đi xuyên qua các loại kính một cách dễ dàng và nó gây nhiều tác hại như mang theo nhiệt làm nóng đồ vật, ảnh hưởng đến sức khoẻ (gây ung thư da, hại mắt...)

Lưu ý: 2 loại tia trên mắt người không nhìn thấy được và không có ảnh hưởng đến khả năng quan sát.

Theo em. bác xe2banh nói các điểm trên là không chính xác. Ánh sáng mặt trời bao gồm ba loại tia chính là tia hồng ngoại (chiếm tỷ lệ 55%), tia cực tím (3-5%), và ánh sáng trắng để giúp mắt người nhìn (chiếm phần còn lại, tức ~45%). Trong đó hai tia IR và ánh sáng trắng là hai tia mang nhiệt.

Như vậy tia IR đã chiếm tới hơn 1 nửa nguồn nhiệt rồi. Do đó IRR (cản tia IR) là một chỉ số rất quan trọng đối với phim dán kính (đặc biệt là kính lái), bởi nếu cản được tia này tốt thì sẽ hạn chế được nhiệt độ trong xe trong khi không ảnh hưởng đến tầm nhìn.

Còn gần 1 nửa nguồn nhiệt nằm ở ánh sáng trắng thì khó mà hạn chế được vì nếu hạn chế nguồn nhiệt này thì cũng đồng nghĩa với việc hạn chế tầm nhìn --> có sự đánh đổi giữa VLT (tầm nhìn, độ xuyên sáng) và độ cản nhiệt ở đây.

Trái lại, tia UV dù là tia nguy hại tới sức khỏe con người nhưng chiếm tỉ lệ rất nhỏ trong ánh sáng mặt trời và các phim dán kính có thương hiệu đều cản tia này một cách khá hiệu quả. Bèo nhất cũng đã tới 98%, cao nhất thì cũng chỉ đến 99,9%. Do vậy chỉ số UVR (cản tia UV) không phải là chỉ số đáng quan tâm nhất, đặc biệt khi xét về hiệu quả cản nhiệt.

Tuy nhiên, một yếu tố phi kỹ thuật rất quan trng phải kể đến là..... chi phí (cái này ko nói ai cũng đoán được). Do đó, theo em khi tìm hiểu phim dán kính lái thì thứ tự ưu tiên là: Cost-VLT-IRR-UVR. Còn khi tìm hiểu phim dán kính sườn thì thứ tự ưu tiên là: Cost-IRR-VLT-UVR.

Status
Không mở trả lời sau này.