Hạng B2
5/5/19
186
743
94
35
thành phố HCM
Câu chuyện "có nên cho mượn xe hay không" em thấy nhiều bác có vẻ gay gắt cái vấn đề cho người thân mượn xe. Đa phần quan điểm của các bác luôn là "gọi là vợ hai, mà đã là vợ thì không cho mượn được". Thì em có cái nhìn khác một chút, vì em từng là một người cũng đã có đi mượn xe của người quen.

Quan điểm của người từng đi mượn xe: Không phải ai cũng xấu, mượn xe không phải là không trong sạch
(Hình minh họa)

Có những người như em, có bằng lái sớm nhưng chưa có điều kiện mua xe thì sẽ mượn xe để đi là điều dễ gặp. Chắc các bác cho mượn xe sẽ ngại những kiểu người như em, vì mới lấy bằng kinh nghiệm đi đường còn kém, mà thường những người mới lấy bằng chưa có xe thì kiểu gì cũng cả năm trời lái được mấy lần thì lại càng ngán việc giao xe cho mượn.

Ngày trước em cũng đã từng không ít lần đi mượn xe của anh em họ hàng lái khi có dịp cần thiết. Ví dụ như những lúc cần đem con nhỏ đi khám bệnh ở xa, hay công việc đột xuất thì em sẽ mượn xe, chứ mặc nhiên không bao giờ có ý nghĩa mượn xe của người thân bạn bè đi chơi hay để lấy le với ai. Của không phải của mình thì thực sự lấy le nó cũng không thấy vui vẻ hay tự hào gì.

Không biết do người cho mình mượn xe dễ tính hay do mình không để ý, vì thực ra lần nào mượn xe em cũng không để xăng tụt khi trả xe lại cho họ, đi đường dơ thì mang xe đi rửa cho họ luôn. Vì nếu là mình thì cái xe nó cũng có giá trị vậy tức là mình cũng nên tôn trọng đồ có giá trị của người ta.

Tiền thì ai cũng sẽ quý thôi, mồ hôi công sức nhưng nếu nó mất thì làm lại được, chứ tình nghĩa anh em không biết được bao lâu. Cũng như việc chủ xe honda city hôm rồi chia sẻ mất hơn 30 triệu tiền sửa xe khi cho người thân mượn xe đấy, bác ấy cũng không đòi người thân chắc thuộc dạng người trọng tình nghĩa.

Nhiều khi người mượn họ cũng không phải không có liêm sỉ, có bác dùng từ "thà nghèo mà trong sạch" như vậy tức là đi mượn xe là không trong sạch? đâu phải đi mượn là không trong sạch? Nếu người mượn xe là người hiểu chuyện, đi về họ sẽ vệ sinh xe, đổ xăng đầy bình,... thì sao lại gọi là không trong sạch được?
"Không cho mượn thì mất bạn. Cho mượn cũng mất bạn mất luôn tiền sửa xe", này chắc đúng với những chủ xe gặp phải người mượn xe không thể nào tin tưởng được.

Đến bây giờ khi đã có xe, người thân trong nhà mượn xe đi em vẫn thoải mái vì nghĩ đến mình ngày xưa cũng thế. Có người hiểu ý họ đổ xăng cho mình, tay lái vững làm mình an tâm. Nhưng cũng có người không biết ý đi xong cái xe vừa dơ như con trâu làm mình phải dọn, nhưng người không tinh tế như thế nó thiểu số và không thể đại diện cho những người mượn xe người thân.

Last edited by a moderator:
Hạng F
29/10/14
8.545
11.233
113
Mỗi người 1 tính. Với em thì em sẽ ko bao giờ mượn ô tô của ai. Cần đi đâu thì taxi, xe dịch vụ ( em cũng ko thuê xe tự lái làm gì cho mệt, mà còn rủi ro va quệt) Mấy năm trước về quê ăn tết bằng máy bay. Về đến nhà anh trai ruột thịt mang xe máy vào cho đi mấy ngày tết. Đến khi hết tết trả em phải mang xe đi rửa, xăng tràn bình mới mang đi trả đoang hoàng.

Hạng F
29/10/14
8.545
11.233
113
Đã tinh tế thì ko mượn xe , đi thuê cho khỏe.
Với em thì thuê tự lái cũng ko chứ đừng nói mượn. Ở thành phố thì taxi, grab. Về quê thì xe dịch vụ đầy. Tự lái làm gì cho mệt người mà còn rủi ro

Hạng B2
3/7/20
269
862
93
40
Đã tinh tế thì ko mượn xe , đi thuê cho khỏe.
Đúng, nếu đã là người tinh tế rồi thì sẽ ko bao giờ đi mượn xe cả, vì người tinh tế sẽ biết được rằng đi mượn xe của người khác là đang làm khó người đó, đưa họ vào thế cho mượn thi kẹt cho mình còn ko cho mượn thì cảm thấy áy náy với bạn.

Cũng có bác nói là người biết điều mượn xong rửa xe sạch sẽ, đổ đầy bình xăng lúc trả thì vui vẻ cho mượn. Cũng đúng luôn nhưng đúng với trường hợp suôn sẻ, ko có chuyện gì xảy ra. Còn nếu chẳng may có tai nạn (hư xe hoặc thậm chí là tông chết người) thì không biết chủ xe có còn vui vẻ nữa không?

Túm lại là không nên ĐI MƯỢN xe của người khác.

Hạng D
21/12/17
1.787
2.749
113
40
Em có ông anh mới lấy bằng lái, rất ham lái xe. Hôm trước ổng mượn con xe của em đưa người thân về SG, bị xe đạp điện tông nhẹ từ phía sau, rớt mất mấy cái chữ dán phía sau xe. Trước khi về trả xe cho em, ổng đổ xăng đầy bình, rửa xe sạch sẽ. Đến trả xe ổng xin lỗi rối rít. Rồi sau đó chạy đôn chạy đáo tìm mua lại cái chữ, mang đến nhà và đích thân ổng dán chữ lại cho em.

Và từ đó đến nay, cho dù em có năn nỉ ổng lấy xe của em chạy thì ổng cũng nhất định từ chối.

Mượn xe hoàn toàn không phải là xấu, nhưng phải tinh tế và hiểu chuyện, mà người tinh tế và hiểu chuyện là người như thế đấy các bác ạ.

Hạng D
21/12/17
1.787
2.749
113
40
Đấy! Anh ấy đã tinh tế và hiểu chuyện rồi
Vui cho bác có một ông anh tốt!
Thì đấy! Lúc ổng chạy xe về, thấy sự cố em cũng xót xe lắm chứ. Nhưng sợ ổng ngại nên em cười xuề xòa, bảo không sao, đi xe mà cọ quẹt là bình thường, anh đừng ngại. Ấy vậy mà ổng ngại thật, và không mượn nữa bác ạ.

• Like
Reactions: aphamnt