Hạng C
25/3/10
677
23.778
93
Audi bình thường nó chạy cầu trước, khi cần mới phân phối ra cầu sau.

Bản thân Audi đặt máy nằm trước trục trước bánh xe nên đầu xe rất nặng. 70/30 cho trước/sau.

BMW thì ngược lại. Chạy cầu sau, khi cần phân phối ra cầu trước. BMW tỉ lệ phân bổ trọng lượng trước sau gần như 50/50 nên handling luôn tốt hơn Audi.

Hạng D
23/5/12
1.942
77.821
113
Audi bình thường nó chạy cầu trước, khi cần mới phân phối ra cầu sau.

Bản thân Audi đặt máy nằm trước trục trước bánh xe nên đầu xe rất nặng. 70/30 cho trước/sau.

BMW thì ngược lại. Chạy cầu sau, khi cần phân phối ra cầu trước. BMW tỉ lệ phân bổ trọng lượng trước sau gần như 50/50 nên handling luôn tốt hơn Audi.
Nghĩa là Audi AWD giả cầy cùng mâm "sophisticated 2WD system" với FORD ESCAPE - EXPLORE, SANTA FE, KIA SORENTO - SPORTAGE, CRV, RAV4 ... ???

Nếu thế thì giờ mới hiểu Audi Q5 tiết kiệm xăng là nhờ "sophisticated 2WD system" phải không bác
@TRIBECA ????

Cảm ơn thớt của bác @rottie, vỡ ra được nhiều thứ quá

Giờ mua sắm xe phải làm người tiêu dùng thông minh, lỡ mua phải đọc thật kỹ HDSD ... chứ tin vào các clip quảng cáo hay miệng các sale có ngày thuê xe cứu hộ khẩn cấp không kịp ngáp.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
26/7/08
1.923
61.026
113
Chẳng lẽ Q5 xếp cùng mâm ESCAPE, SANTA FE 4x4, CRV, RAV4 ? Trách gì bác @888 người có vẻ khinh khinh

Phiền bác @rottie vào giải ngố phát, chứ em thấy Audi Sedan toàn xài Automatic AWD, chẳng lẽ đến crossover cũng xài

Hiện tại Quattro là AWD toàn thời gian bác, tỷ lệ front/rear là 60/40 hoặc 50/50.

Sau này Audi nó sẽ chuyển qua xử dụng Quattro Ultra là kết hợp FWD + Quattro

Hạng D
26/7/08
1.923
61.026
113
Ụ mie:D
Audi quattro là dzữ nhất trong các tiêu chí trên nha.:D

Liệt kê cho vui thôi chứ bây giờ anh có lược bớt 2-3 tiêu chí thì nó cũng almost rơi vào 1 loại xe thôi, để hiểu rằng đa phần người ta chọn xe là do sở thích, thói quen, chứ ko hề có bất kỳ 1 tiêu chí cụ thể nào.

• Like
Reactions: hoadat
Hạng F
9/8/09
6.393
70.854
113
TFC
xaydungquocgia.com
Hiện tại Quattro là AWD toàn thời gian bác, tỷ lệ front/rear là 60/40 hoặc 50/50.

Sau này Audi nó sẽ chuyển qua xử dụng Quattro Ultra là kết hợp FWD + Quattro
Có quattro đạt tỉ lệ 70/30 85/15 dồi đó. Nhưng chắc q5 chưa được trang bị.)))

Hạng D
6/11/07
2.412
6.626
113
Ko anh ơi.

Hỏi ngoài lề xíu bác
Em ngồi cafe chém gió , có 1 ông a bảo Audi có dịch vụ đậu xe quanh Q1 , mình có cv đâu đó , alo hẹn là mấy a bên hãng Audi lại lấy xe về hãng cất , khi nào cv xong alo ng ta chạy đến giao xe ( đã rửa ráy xe sạch sẽ ... ) k nhận bo bất cứ giá nào + k hết tgian ( bmw e nhớ là 1 năm đầu tính từ thời điểm nhận xe )
Cái này bác biết có hem , sao e k thấy hãng QC dịch vụ này nhở ?

Hạng D
9/5/09
3.409
16.369
113
Hỏi ngoài lề xíu bác
Em ngồi cafe chém gió , có 1 ông a bảo Audi có dịch vụ đậu xe quanh Q1 , mình có cv đâu đó , alo hẹn là mấy a bên hãng Audi lại lấy xe về hãng cất , khi nào cv xong alo ng ta chạy đến giao xe ( đã rửa ráy xe sạch sẽ ... ) k nhận bo bất cứ giá nào + k hết tgian ( bmw e nhớ là 1 năm đầu tính từ thời điểm nhận xe )
Xưa BMW có. Audi thì chưa nghe

• Like
Reactions: huycl2507
Hạng D
26/7/08
1.923
61.026
113
Hỏi ngoài lề xíu bác

Hồi xưa có bác, nhưng lâu hoặc ít xử dụng nên ae cũng quên rồi, nhắc mới nhớ.

Là chỗ Audi Tôn Đức Thắng đó, họ có chỗ đậu tương đối rộng, ngày đó lại ít xe, nên anh Trung ảnh cho chạy chương trình, cũng là quảng cáo và hỗ trợ ae thêm.

Bây h em nghĩ ko còn đâu, công việc overload rồi. Nhưng nếu cần thì cứ quăng xe qua đó đậu nhờ được.

• Like
Reactions: huycl2507
Hạng D
26/7/08
1.923
61.026
113
Có quattro đạt tỉ lệ 70/30 85/15 dồi đó. Nhưng chắc q5 chưa được trang bị.)))

Con lạy thánh, biết thì nói ko biết thì im dùm. Front / rear ở đây là defaut, còn 70/30 và 15/85 (ko phải 85/15 nhé) là range hiện tại của Generation 6 nhé, dùng từ năm 2010 rồi ạ.

• Like
Reactions: Tấn Dũng
Hạng D
6/11/07
2.412
6.626
113
Văn ra mở gara riêng rùi. Mềnh đang chạy x5 2007 nè, trộm vía chưa thấy hành. Anh chia sẻ thẻm vì sao mà anh bị nó hành đi

Thèm X5 mà hem có lúa mua , thích form này từ lúc xưa , form X5 bây giờ e nhìn k phê bằng ;)
H nào ấy k đi , cho e mượn lượn vài ngày nghen ;)