Hạng F
20/11/14
5.008
12.089
113
Hi các Bác,
Đầu tư đất đai đi trước đón đầu luôn là bí quyết sống còn của nhà đầu tư nhỏ lẻ. Mà tiên quyết của đi tắt đón đầu là tầm nhìn. Tầm nhìn sai là ôm hận thiên thu (câu chuyện Thành phố Ma Nhơn Choạch hay sân bay Long Thành 15 năm trước lại sừng sững hiện về...khiến bao nhà đầu tư quá nhanh nhạy hay bị dụ khóc hận do thiếu thông tin tổng hợp để ra quyết định đầu tư...trong khi môi giới thì trình bơm vá ngày càng cao và đông đảo bủa vây đu bám người mua lùa ghà cho đến khi con mồi say thuốc rồi...gục ngã trước của thiên đường mù :cool::cool::cool:).
Để có tầm nhìn thì trước tiên phải biết quy hoạch; tạm gọi là quy hoạch Vùng TP HCM (cho nó thực tế và gần gũi) đến 2030 và tầm nhìn đến 2050 gồm: TP HCM, Đồng Nai, Long An, BR-VT, Bình Dương , Tây Ninh, Bình Phước và Tiền Giang. Mốc thời gian 2030-2050 là mốc quy định của Chính phủ vế quy hoạch Vùng TP HCM chứ em ko tự phọt ra nhé các bác. :D:D:D
Các bác nào có thông tin và thông tin cập nhật về:
- Hạ tầng (đường xá, cầu cống, cao tốc, kết nối liên vùng..)
- Kế hoạch XD Đô thị
- Kế hoạch xây dựng cảng, sân bay
- Kế hoạch di dời trung tâm hành chính Tỉnh
- Tiến độ giải phóng mặt bằng
- Tiến trình pháp lý đầu tư công trình trọng điểm tỉnh hay liên kết Vùng
- Tay to (Nova, Vin, Sun...) lấy đất đầu tư vào các tỉnh trên
Thì đưa lên thớt này để cùng nghiên cứu đầu tư . Thớt này nên cập nhật thường xuyên nhé các Bác
THỚT NÀY LÀ THỚT NẮM ĐỊNH HƯỚNG THÔNG TIN QUY HOẠCH..KO PHẢI THỚT ĐỊNH HƯỚNG ĐỂ ĐẦU TƯ NGẮN HẠN HAY TRUNG HẠN NHA

Chỉnh sửa cuối:
Hạng F
20/11/14
5.008
12.089
113
Không biết đến năm 50 còn sống không để mà bàn tính nhỉ...
Hehehe.....
KO....Cập nhật tiến trình theo chu kỳ quy hoạch của nhà nước cho Vùng TP HCM chứ đầu tư cá nhân thì chốt trong 3 hay 5 đến 8 năm là max rồi bác

• Like
Reactions: pheo@
Hạng D
22/6/15
4.412
20.801
113
KO....Cập nhật tiến trình theo chu kỳ quy hoạch của nhà nước cho Vùng TP HCM chứ đầu tư cá nhân thì chốt trong 3 hay 5 đến 8 năm là max rồi bác
Ngay từ đầu con sóng này tui chỉ nhắm chỉ từ 3 năm đến max là 5 năm thôi, và rút ra được... là mình lựa chọn quá đúng luôn.
Hehehe....

• Like
Reactions: KaiserGold888
Hạng F
12/10/16
7.595
6.477
113
E hóng hớt, chung quy trọng tâm vẫn là SG - BD- ĐN. Những vệ tinh kia mơ hồ quá
Xa quá mợ ạ. Đón đầu là tốt nhưng giờ dân buôn đông hơn dân ở, đâu đễ sang tay qua lại :D

Hạng F
20/11/14
5.008
12.089
113
E hóng hớt, chung quy trọng tâm vẫn là SG - BD- ĐN. Những vệ tinh kia mơ hồ quá
Xa quá mợ ạ. Đón đầu là tốt nhưng giờ dân buôn đông hơn dân ở, đâu đễ sang tay qua lại :D
Cập nhật thông tin thôi bác để cảm nhận chung về thị chường Vùng TP HCM ...e có đầu tư thì chỉ khoanh vùng HẠN CHẾ để chốt trong 3 đến 5 năm thôi
Gio72 thấy môi giới nó bơm thổi kinh quá: mình có thông tin nhanh và đủ thì dễ dàng loại trừ mấy cái tầm nhìn 15 đến 20 năm: đỡ tốn thời gian

Hạng B1
31/8/18
87
69
18
49
Ngay từ đầu con sóng này tui chỉ nhắm chỉ từ 3 năm đến max là 5 năm thôi, và rút ra được... là mình lựa chọn quá đúng luôn.
Hehehe....
Thực sự là chiến lược của bác Phèo cũng rất cụ thể, rõ ràng.
Em thấy tình hình hiện nay ngân sách nn hầu như ko có tiền để xd cb. Room tài chính, nợ công thì đã đến giới hạn tối đa (hình như max là 56-65??). Giờ hàng năm đang bò ra trả lãi suất và đáo hạn nơ.
Ngoài những d.a trọng điểm quốc gia, các d.a khác đều chậm và phải phụ thuộc vào nguồn vốn BT hoặc BOT. Mà thực chất 2 nguồn vốn này cũng là rút ruột từ dân mà ra.
Các dự án dường vành đai, huyết mạch của giao thông vẫn ì ạch. Mà d.a này mà ì ạch thì chắc chắn đ.a khác ko hơn.
Các dự án đường trên cao vẽ ra cả hàng chục năm mà có làm được đâu?
Nên theo em nghĩ:
1. Giống như bác Phèo
2. Bám càng cá mập
Lan man, linh tinh các bác đừng ném đá nhé.

• Like
Reactions: pheo@
Hạng F
20/11/14
5.008
12.089
113
Thực sự là chiến lược của bác Phèo cũng rất cụ thể, rõ ràng.
Em thấy tình hình hiện nay ngân sách nn hầu như ko có tiền để xd cb. Room tài chính, nợ công thì đã đến giới hạn tối đa (hình như max là 56-65??). Giờ hàng năm đang bò ra trả lãi suất và đáo hạn nơ.
Ngoài những d.a trọng điểm quốc gia, các d.a khác đều chậm và phải phụ thuộc vào nguồn vốn BT hoặc BOT. Mà thực chất 2 nguồn vốn này cũng là rút ruột từ dân mà ra.
Các dự án dường vành đai, huyết mạch của giao thông vẫn ì ạch. Mà d.a này mà ì ạch thì chắc chắn đ.a khác ko hơn.
Các dự án đường trên cao vẽ ra cả hàng chục năm mà có làm được đâu?
Nên theo em nghĩ:
1. Giống như bác Phèo
2. Bám càng cá mập
Lan man, linh tinh các bác đừng ném đá nhé.
Bác đầu tư kiểu chắc cú, an toàn thì lời mỏng. Ngược lại, bác nắm chắc thông tin và tiến độ đi trước đón đầu thì có thể bác ăn dày
Tùy " gu" đầu tư từng người (phụ thuộc kinh nghiệm, thông tin nắm bắt, mức độ chấp nhận rủi ro và may mắn riêng) chứ có gì mà ném đá:D:D:D

Chỉnh sửa cuối:
Hạng C
18/1/14
646
1.564
93
Em chỉ nhắm trong vòng 05 năm trở lại.
10, 20 năm thì..dài quá ! :D
Nói như bác Phèo thì không biết còn sống đến lúc đó ko !!? hehe

• Like
Reactions: pheo@ and chicong16