Thảo Luận Chung Rửa máy xe !

Hạng B1
14/8/06
93
23
8
Các bác cho em hỏi, khi rửa xe có nên rửa phần máy không ạ ? Mấy chú thợ thì cứ gạn xịt rửa máy hoài, nhưng em nhin vào thì thấy điện đóm tùm lum mà có vẻ là không phải được thiết kế cho phép xịt nước ! Nhưng kể ra, khoang máy cũng không sạch sẽ cho lắm.
Các bác tư vấn cho em cái.

Hạng B2
5/1/08
176
1
18
53
Mường nhà
http
RE: Rửa máy xe !

Nói chung, các xe đời mới thì rửa được bác ạ, vì thiết kế chắc họ cũng tính đến chuyện đó rùi, nên điện đóm kín lắm, nắp máy cũng được bọc kín lun. Còn các xe đời cũ thì ko nên rửa nhiều, trước đây em đã 1 lần sống dở chết dở vì rửa máy rùi: rửa xong, đề mãi mới được, đi thì xe giật giật như ngựa phi, do nước xịt mạnh vào làm ướt chân bugi, bỏ máy, em phải mang ra chỗ rửa xe khác, tháo hết bugi sấy khô, lại ngon, từ đấy ko dám tắm rửa nữa. Nếu máy quá bẩn thì định kỳ bác nên vào salon chính hãng, họ vệ sinh, cỡ 300k là máy như mới lun.

Hạng C
2/10/04
757
10
18
55
BGTVT

Em mấy lần ..ngứa tay muốn tự rửa . Nhưng xem mấy cái jack trần văn trụi quá, sợ nước vào đẩy nhanh quá trình ô xy hóa nó tiếp xúc không tốt thì khổ nên chùn tay .

Hạng C
15/3/06
612
0
16
50
đâu đó

Rửa được nhưng phải cẩn thận bác ạ, nên rửa vào lúc máy nguội, rửa xong nên xì khô bằng khí toàn bộ các jack điện, em đã bị 1 lần rửa máy khi nó còn nóng, kết quả là chết lăn quay van không tải (mô tơ bước).

Hạng C
13/3/07
823
3
18
www.otosaigon.com

Theo em thì các bác nên ra gara họ rửa cho lành ( vì họ có kinh nghiệm và cả các loại hoá chất làm sạch).
Cách đây hơn tháng em cũng ra rửa máy xe em, họ rửa sạch bên ngoài xe ( đồng thời chờ máy xe nguội) - dùng nước nóng phun nhẹ một lượt rồi có bình xịt gì đó hiệu Sonax phun như phun "thuốc muỗi" . Chờ một lúc cho ngấm - thợ dùng bàn chải nhỏ ( như chổi quét sơn ) vửa phun nước vừa cọ từng phần một cho đến sạch thì thôi.
Do trong khoang máy dây điện lằng nhằng, lại nhiều đầu giắc nên chắc ko nên mạo hiểm - tốn tiền một tý nhưng được cái yên tâm vì em thấy thợ làm cẩn thận lắm ( mất hơn tiếng đồng hồ ). Xe em một năm rửa một lần thôi.

Hạng B2
2/1/06
421
144
43
43

tốt nhất đừng nên rửa ,chỉ nên rảnh ở nhà lấy giẻ ra lau ,dùng dầu lau ,lấy cây cọ rửa dất vì khoang máy của bác nếu dơ thì có nghĩa là đất lọt vọt được rửa xong đi 1 cơn mưa y chang như cũ ,e đã làm rồi ,đã vậy bị đúng là bị đủ thứ rửa chỗ nào cũng bị nước vào bugi ,nhẹ thì sấy bugi nặng thì mát mát các thiết bị cảm ưng đi vài ngày sau vẫn còn mát mát

Hạng D
1/4/08
2.242
32
48
Saigon
otosaigon.com

Trích đoạn: tvson

Theo em thì các bác nên ra gara họ rửa cho lành ( vì họ có kinh nghiệm và cả các loại hoá chất làm sạch).
Cách đây hơn tháng em cũng ra rửa máy xe em, họ rửa sạch bên ngoài xe ( đồng thời chờ máy xe nguội) - dùng nước nóng phun nhẹ một lượt rồi có bình xịt gì đó hiệu Sonax phun như phun "thuốc muỗi" . Chờ một lúc cho ngấm - thợ dùng bàn chải nhỏ ( như chổi quét sơn ) vửa phun nước vừa cọ từng phần một cho đến sạch thì thôi.
Do trong khoang máy dây điện lằng nhằng, lại nhiều đầu giắc nên chắc ko nên mạo hiểm - tốn tiền một tý nhưng được cái yên tâm vì em thấy thợ làm cẩn thận lắm ( mất hơn tiếng đồng hồ ). Xe em một năm rửa một lần thôi.

Bác rửa ở garage nào vậy? Mình ở Sài gòn

Hạng B2
4/5/08
333
33
28
53

Em cũng thấy ở chổ rửa xe rối nhưng mà thợ rửa xe chỉ có việc thò cài vòi rửa vào mà xịt lấy xịt đển nên em không dám cho làm vì sợ xe báo check engine hay chết qieo thì khổ. Em chỉ lấy giẻ lau chùi cho sạch thôi chứ chưa dám liều. Nói chung thì em thấy nếu muốn ta nên đem cho thợ chuyên nghiệp làm chứ mấy chú rửa xe chỉ có biết xịt nước, rủi có chuyện gì thì khổ mình đấy.

Hạng D
30/11/07
2.919
148
63
Thành phố mang tên Bác

Cái máy nó nằm bên trong có cần chi rửa cho sạch thường xuyên không các bác, dơ nó vẫn hoạt động là ok rồi. Làm chi để rồi chuốt khổ vào thân nếu không làm đúng cách. E chỉ lo rửa bên ngoài thôi cũng đủ mệt rồi, xe màu đen cứ 1-2 ngày là xịt 1 lần, còn rửa máy thì 1 năm ra gara chuyên môn cho họ làm.