Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng B2
8/8/11
121
46
63
Re:Sân vườn Nhật Bản, em xin mod cho em vài ngày

Ghi nhận ý kiến của tất cả các bác. Em bàn với mấy ông bạn già Nhựt Bổn trong thời gian đầu làm biểu diễn để quảng bá trước khi kiếm tiền nên chắc là không vấn đề gì.
Em sẽ up lên đây 1 số thiết kế thực tế của họ để các bác tham khảo

A_S
Hạng B2
17/8/11
142
0
16
91

Trong vườn Nhật Bản em rất thích cái ống trúc bập bênh, hứng nước chảy đầy nó sẽ ngả xuống đập vào đá bốp một tiếng. Chỉnh thời gian nước chảy thì cứ đúng năm mười phút nó gõ một tiếng cũng hay. Việt Nam chắc có bán hay mình tự làm được đúng không?
Có những khoảng vườn chỉ chục mét vuông, trống không, chính giữa có cái hồ cực nhỏ cỡ nửa mét vuông đủ thả một hai con cá chép, có thêm ống trúc nước này bên trên, vài tấm đá lát đường từ hiên nhà ra tới bể cá. Rất đơn giản nhưng cũng rất bình yên.
-------------------------------------------------------------------------------------------------
Mới tìm được tên, Shishi Odoshi:

Last edited by a moderator:
Hạng B2
8/8/11
121
46
63

A_S nói:
Trong vườn Nhật Bản em rất thích cái ống trúc bập bênh, hứng nước chảy đầy nó sẽ ngả xuống đập vào đá bốp một tiếng. Chỉnh thời gian nước chảy thì cứ đúng năm mười phút nó gõ một tiếng cũng hay. Việt Nam chắc có bán hay mình tự làm được đúng không?
Có những khoảng vườn chỉ chục mét vuông, trống không, chính giữa có cái hồ cực nhỏ cỡ nửa mét vuông đủ thả một hai con cá chép, có thêm ống trúc nước này bên trên, vài tấm đá lát đường từ hiên nhà ra tới bể cá. Rất đơn giản nhưng cũng rất bình yên.
-------------------------------------------------------------------------------------------------
Mới tìm được tên, Shishi Odoshi:
Shishi Odoshi (鹿おどし) vốn là 1 thứ dụng cụ tạo tiếng động để xua đuổi chim thú gây hại trong nông nghiệp. Dần dần trở thành 1 trong những yếu tố quan trọng trong sân vườn Nhật, thường chỉ làm bằng tre hoặc kết hợp với đá.
Có các kiểu Shishi Odoshi như dưới đây:

Ngoài ra, các yếu tố không thể thiếu trong vườn Nhật còn có:

Đèn đá:

Đá lối đi

Ao:

Hoặc biểu tượng của ao (bằng cát):

Và đương nhiên không thể thiếu cây cỏ, và rêu để tạo cảm giác rêu phong, cũ kỹ:

Điều quan trọng trong thiết kế sân vườn là tạo phong cảnh thay đổi theo mùa để thưởng ngoạn. Cái này khó nhất trong việc thiết kế, thi công sân vườn tại VN vì mình không có 4 mùa để cây vàng lá, rụng lá...

Mùa xuân:

Mùa hạ:

Mùa thu:

Mùa đông:

Việc chế tác đèn đá, ống nước tre, rào tre... đều có thể làm được tại VN theo thiết kế. Hiện tại nhóm thiết kế đang tìm 1 số loại cây thay đổi màu sắc theo thời gian, ví dụ như cây trạng nguyên... để vườn có thể thưởng thức nhiều cảnh sắc khác nhau theo mùa.

Last edited by a moderator:
Hạng C
25/5/07
834
8
18
www.otosaigon.com

kiếm cái nhà mà làm được cái nhà này e cũng là một kỳ công, không những cần diện tích rộng mà còn phải hạn chế tiếng ồn từ xung quanh (nếu trong thành phố). Nhưng nếu quán cafe hay trà, theo phong cách nhẹ nhàng, yên tĩnh thì ngồi đàm đạo giữa không gian yên tĩnh như thế này quả là tuyệt vời.

Hạng B2
8/8/11
121
46
63

Không nhất thiết phải nhà lớn mới làm được bác à,
Vườn này có diện tích khoảng 3,3 sqm:

Cái này diện tích khoảng 15 sqm:

Vườn Nhật không chú trọng cây "khủng" như vườn Trung Quốc hay VN

Hạng C
28/7/10
680
5
18
11

Ôi em ngất ngây với cái vườn mùa hạ và thu của bác quá
nhưng sao cái mùa xuân em ứ xem được vậy? Em bấm f5 nhiều lắm đó mà chẳng chịu hiện hình

Hạng B2
8/8/11
121
46
63

Em đã xem lại, thấy bình thường mà bác

Hạng B2
8/8/11
121
46
63

Giới thiệu các bước thiết kế thi công sân vườn để các bác tham khảo
[tube]http://www.youtube.com/watch?v=bQrNS7ZLIBU[/tube].

Hạng B2
8/8/11
121
46
63

Hội thi thiết kế thi công sân vườn ở Nhật
[tube]http://www.youtube.com/watch?v=iIWfe-5JIlc&feature=related[/tube]

Hạng C
28/7/10
680
5
18
11

Tấm mùa xuân đẹp thật. Ở Sài gòn có thiết kế được như trong hình không bác? Nếu được em sẽ đặt làm ạ

Status
Không mở trả lời sau này.