Hạng B2
14/2/17
484
748
93
Sao hôm trước có loạt bài về bảo hiểm nghe hấp dẫn lắm mà ta :D

Hạng D
20/2/12
1.957
2.757
113
Em nghĩ tại sao phải bắt buộc người dân mua bảo hiểm ôtô? Mua bảo hiểm là tự nguyện, chứ sao bắt buộc? Vì họ không thấy quyền lợi khi tham gia bảo hiểm, mà chỉ thấy phiền toái vì sợ không mua thì khi gặp xxx thổi phạt! Phải chăng có sự bắt tay bên xxx và bên công ty bảo hiểm ở đây không? Nó có lợi ích nhóm chỗ này không?

Hạng F
29/10/16
11.629
22.561
113
Pháp
Em nghĩ tại sao phải bắt buộc người dân mua bảo hiểm ôtô? Mua bảo hiểm là tự nguyện, chứ sao bắt buộc? Vì họ không thấy quyền lợi khi tham gia bảo hiểm, mà chỉ thấy phiền toái vì sợ không mua thì khi gặp xxx thổi phạt! Phải chăng có sự bắt tay bên xxx và bên công ty bảo hiểm ở đây không? Nó có lợi ích nhóm chỗ này không?
Lý do là sợ thổi phạt. là 99,994% :):):):)

Nếu như bảo hiểm theo đúng hợp đồng thì người mua bảo hiểm phải và bắt buộc ....đọc rành và hiểu rỏ tiếng việt :):):). Những gì không hiểu phải hỏi, và trên giấy trắng mực đen. Vì khi Cty và người ký hợp đồng phải tuân thủ ...theo từng chi tiết một.

Đây là vấn đề em cảm nhận được ở VN. viết thì viết rất nhiều, nhưng hiểu rỏ đến gốc ngọn có lẽ là không có, hay là người mình cứ mặc kệ (cái nầy rất nguy hiểm) như bút sa gà chết, không phải bảo hiểm qua miệng ...

Đó là nhận xét về bảo hiểm ở VN và là người VN mình cũng có một phần là không chịu đọc, không chịu tìm hiểu. Và khi không hiểu cũng mặc kệ.

Ở VN khi nói : bán cho tôi bảo hiểm 2B, là rất bình thường, nhưng trong đó viết cái gì, luật lệ thế nào thì ... không biết.

Không biết nhận xét của em có đúng không nhỉ ?

• Like
Reactions: camapsaigon
Hạng B2
9/4/15
155
143
43
Ngoài BH bắt buộc ra thì tôi éo bao giờ mua BH thân vỏ, BH vật chất...BH ba la xạo l của các cty BH xạo l

Chỉnh sửa cuối:
Hạng F
28/8/19
6.716
11.424
113
Palm Beach, Florida, US
Từ tuyên án đến thi hành án là một khoảng cách nữa, nhất là các vụ án dân sự. Mệt nhất là khi bản án có hiệu lực pháp luật, mà bên thua lại chây ì, đôi khi phải cưỡng chế thi hành án!
Ko biết có lâu ko chỉ ước chừng Lạc Đà có thể đi 3 lần vòng quanh thế giới :(

• Haha
Reactions: Osin
Hạng B2
14/7/22
270
240
43
79
Thấy BH chơi dơ, chơi khôn,
Chi phí mua bảo hiểm cao, mà bị cái thì năm sau nó tăng giá, ông nào mà dính nhiều nó không bán.
:))))))
Chơi đảm bảo phần thắng lúc nào cũng thuộc về mình.
Nếu phải đền bù vụ lớn, xác xuất khéo 1000 ca ms phải chi trả 1 ca.
Khôn thế mà vẫn làm ăn được thì đúng là tài
Phải theo thôi bác. Ko có bảo hiểm thì trả những chi phí sửa chữa lớn cũng ốm đòn, nhất là xe mắc tiền. Hơn nữa nó có dây mơ rễ má gì mà trong luật giao thông sẽ có luật là người điều khiển xe tham gia giao thông phải vó bảo hiểm, ko là bị phạt.

Hạng F
29/10/16
11.629
22.561
113
Pháp
Em đang hỏi ..Vn thì không chỉ có người VN, nhưng nếu là người nước ngoài như tây thì có chuyện gì thì bảo hiểm thế nào :):):) Chứ chúng nó mà dính như kiểu bảo hiểm VN là nó đập không còn manh giáp. Do đó nó có những bảo hiểm có thể quá đắt so với VN mình.

Thí dụ BHXH hàng tháng chừng 120€ ...thì thế nào ??? (ai cũng đóng được)

Hạng B2
5/6/15
136
186
43
ĐỌC THẤY BÀI NÀY PHẢI ĐĂNG NHẬP VÀO ĐỂ CHÉM GIÓ.... BẢO HIEM O VIET NAM THÌ THÔI KHỎI BÀN, KHI BÁN THÌ NGỌT LẮM, KHI CÓ CHUYỆN MÌNH LÀ THẰNG PHẢI DI XIN NÓ
BÁC NÀO XE MẤY TỎI EM KHÔNG BÀN, CHỨ XE TẦM LOANH QUANH 1 TỎI THÌ EM CHẢ BAO H MUA BẢO HIỂM, CHỈ MUA BẢO HIEM BAT BUỘC MẤY TRĂM CÀNH ĐI ĐƯỜNG CHO KHỎI BỊ LÀM TIỀN (NHÀ EM 2 CHIẾC)
XE MÌNH CÓ BỊ GÌ BỎ TIỀN TÚI ĐI SỬA CHO NÓ NHANH, THỜI GIAN 3 NĂM ĐI KIỆN ẤY MẤY BÁC KIẾM CÒN RA ĐƯỢC BỘN TIỀN
SUY NGHĨ NHIỀU CHI CHO MỆT ĐẦU:p:p:p:p:p

Hạng B2
12/2/20
112
68
28
24
Phải theo thôi bác. Ko có bảo hiểm thì trả những chi phí sửa chữa lớn cũng ốm đòn, nhất là xe mắc tiền. Hơn nữa nó có dây mơ rễ má gì mà trong luật giao thông sẽ có luật là người điều khiển xe tham gia giao thông phải vó bảo hiểm, ko là bị phạt.
Bảo hiểm bắt buộc thì ai chả phải có,
Còn cái mà bạn nói sửa chữa lớn thì đúng là có BH thì hơn. Nhưng còn lâu bạn mới hơn được nó nhé, sau bạn sẽ phải trả hết. :)))))
Còn cái xe mắc tiền, thì càng mắc tiền chi phí mua bảo hiểm họ sẽ càng cân nhắc, tiền mua bảo hiểm của xe sang không rẻ đâu.