Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng D
21/12/08
2.706
45.978
113
cốt nền thì có thể theo mấy bác là mấy chấm gì gì đó. Nhưng để biết việc làm theo cốt hay nói cốt nào đó chuẩn hay kg để kg bị ngập thì bó tay.
chừng nào có người trả lời đc là việc san lấp tràn lan, quy hoạch từa lưa đc giải quyết thì lúc đó mới có thể nói đc là nước còn lên nữa hay không.
Bản thân nhà Bè là vùng trũng, nay san lấp từa lưa thì chỗ đâu chứa nữa, mà trong thành phố cũng kg có chỗ thoát, ngập là phải thôi.
Chính phủ đang có dự án làm một bờ đê bao quanh thành phố + mấy cống ngăn triều to vật vã, có cả âu thuyền ngăn cả sông lớn như Kinh Lộ bề ngang trên 30m, không biết có ngặn được tình trạng ngập lụt này kg.

Hạng C
8/4/11
888
11.435
93
Mai này xây nhà, ngoài cái gara để xe hơi, còn phải tính đến chỗ để cái tắc ráng để dùng mỗi đợt triều cường !

Hạng B2
15/8/11
291
43
38
các bác cho em hỏi ở nhà bè có dự án làng đại học đó, bề rộng 12x14 mà người ta tách làm 2 nền bán riêng, mỗi nền tầm 1 tỷ 2. Em muốn hỏi là tách thế có hợp pháp k? vì đang là lô biệt thự mà làm sao mình xây nhà phố thế đc ạ? hỏi thì cò bảo ok k sao ?!?!?

Hạng B2
25/10/11
328
233
43
bravia nói:
Cote chuẩn thì bên quy hoạch cần thiết để làm số liệu tính toán. Chứ như bác chỉ lựa chọn cho nhà ở đơn lẻ thì chả cần quan tâm tới làm gì cả. Cái bác cần quan tâm bác cứ đi dạo 1 vòng xem hạ tầng xung quanh nó thế nào, lựa hôm đẹp trời, mưa to, triều cường, lụt nặng,... Bác đi xuống thực tế xem hạ tầng nó " đáp ứng" như thế nào hẵng hay. Đồng thời thông quan nhãn quan, trực giác , kiến thức mà tự nhận xét.
Hiện nay các công trình ngầm cũ mới đang loạn xạ về cote chuẩn cho nên nếu chỉ có biết chính xác về cote cũng không thể đưa ra "đáp số" đúng được.
Còn muốn lấy số liệu chính xác có dấu mộc thì cứ Sở KTQH mà xin bác ạ
Bác lòng vòng như con mèo của bác
binharch nói:
Quận 9 và 2 đang lấy tối thiểu là +2.2, Nhà Bè thì em nhớ là +2.4.
Lưu ý: cao độ cốt nền lấy chuẩn theo mực nước biển
Cao độ chuẩn (là cao độ Quốc Gia) với mốc so sánh (mốc chuẩn) là mốc Hòn Dấu Hải Phòn. Bác chủ tính chấm nhà khu nào, đánh dấu lên Google Map, em sẽ có vài dòng.

Hạng D
21/12/08
2.706
45.978
113
kykykus nói:
các bác cho em hỏi ở nhà bè có dự án làng đại học đó, bề rộng 12x14 mà người ta tách làm 2 nền bán riêng, mỗi nền tầm 1 tỷ 2. Em muốn hỏi là tách thế có hợp pháp k? vì đang là lô biệt thự mà làm sao mình xây nhà phố thế đc ạ? hỏi thì cò bảo ok k sao ?!?!?
làng Dh giống như tự phân lô, khôg có quy hoạch 1/500 nên không theo quy chế xây dựng mẫu nào và vẫn đc tách thửa với chiều ngang, diện tích đảm bảo đúng theo quy định.
1. Đối với đất ở:
a) Các trường hợp không được tách thửa:
- Khu vực mà pháp luật có quy định phải bảo tồn;
- Các khu vực hiện đang là biệt thự được tiếp tục quản lý theo quy hoạch; đất ở thuộc các dự án đã được Nhà nước giao đất, cấp giấy chứng nhận cho từng nền đất theo quy hoạch được duyệt; đất thuộc khu vực đã được cơ quan cấp có thẩm quyền phê duyệt quy hoạch chi tiết xây dựng tỷ lệ 1/500. Trường hợp quy hoạch chi tiết này không còn phù hợp, phải thực hiện điều chỉnh quy hoạch theo quy định pháp luật trước khi thực hiện tách thửa, việc tách thửa phải đảm bảo đúng theo quy hoạch đã điều chỉnh;

Hạng B2
25/10/11
328
233
43
Có bác nhắn tin cho em, nhưng tội nghiệp em bị band nick chắc do ham hố Chuyện Người Lớn (CNL) - em có théc méc nhưng đến giờ MOD vẫn nín như nín - nên không trả lời được cho bác ấy (vì đang là con nít),
Thấy băn khoăn này rất cần được các bác am hiểu có ý kiến, nên em gửi lên đây
Motnui nói:
Chào bác,

Nhà em ở cư xá Thanh Đa, ngập khủng khiếp chắc bác biết rõ. Mấy tuần nay em quyết tâm tìm chỗ ở mới và không ngập trong 10-15 năm nữa. Tuy nhiên ngân sách hạn hẹp quá, cỡ 1,5 tỷ, và muốn trụ gần trung tâm TP nên thật là khó.
Em tự tìm hiểu ở khu vực nằm giữa đường Cộng Hoà và sân bay TSN cũng cao ráo, nhưng nhà chỉ được trên 30m2. Lên quận 12 thì em sợ đi lại khó khăn kẹt xe. Em tính qua quận 9 đường Đỗ Xuân Hợp khu dân cư hiện hữu nhiều đường nhánh nhỏ. Bác thấy những vùng này tương lai thế nào, có tránh ngập mưa và triều cường được hay không? Bác cho cái nhận xét dùm em cái và nếu được, gợi ý dùm em những khu vực khác.
Motnui
Riêng em chỉ trả lời là khu vực dân cư hiện hữu Đỗ Xuân Hợp hạ tầng kém, nhưng còn lâu mới được Chánh Quyền ngó ngàng (mỗi xin lập cái dự ớn nâng cấp Đỗ Xuân Hợp từ cách đây hơn 10 năm đến giờ vẫn bị ứ hàng), mặt khác thoát nước trong nội đô còn đang khóc tiếng Mán (ngày xưa ca bài ca Nhiêu Lộc, Lò Gốm - nay chuẩn bị đồng ca Đê & Cống ngăn triều). Khu vực Đỗ Xuân Hợp nằm ngoài khu vực đảm nhận của dự ớn đắp đê và xây cống (biến kênh thành hồ). Ngập do triều không có, nhưng ngập do dân cư tự phát vô tổ chức thì có. Tuy nhiên chắc sau khi hết ói tiền đối ứng cho xa lộ HN, Metro .... sẽ có tiền để chỉnh trang khu vực Đỗ Xuân Hợp (phải có niềm tin chứ) - nhưng chắc cỡ sau 2015 - khả thi là 2017.

Last edited by a moderator:
Status
Không mở trả lời sau này.