Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng C
19/6/08
862
13
18
www.otosaigon.com
Xin chào các bác, em xin các bác tư vấn gấp cho em.
Số là em đang sửa cái nhà, có thuê một anh thầu xây dựng.
Nhà em hiện trạng là 2 tấm (1 trệt, 1 lầu và 1 mái che bằng tôn). Nhà em nâng thêm tầng, cái tầng nâng thêm hiện chỉ lợp bằng tôn, xây gạch và cột của tầng mái che này là cột 20 x 10 gồm 2 sắt phi 14.
Khi làm cột anh thầu không đập ra hết mà ghép thêm cột 20 x10 gồm 2 sắt phi 14 đề thành 20 x 20 - 4 phi 14.
Cái này anh thầu lén làm khi em không có ở nhà, khi về thì làm đã xong. Em thấy không hài lòng và không biết như thế nào?
Theo em là liên kết cũ và mới không thống nhất là không đạt rồi.
Em ngũ không được và có ghi lại mấy số dt của các bác định gọi xin tư vấn như khuya quá không giám làm phiền.
Em xin các bác cho ý kiến
Em chân thành cám ơn.

Hạng F
9/8/09
6.395
68.788
113
TFC
xaydungquocgia.com
Chưa đổ sàn thì phá các cột đó đi, đổ lại. Còn đổ sàn rồi thì gia cố bổ trụ bằng các cột thép thì ổn thôi. Còn cách nữa là xây tường 200 theo kiểu chịu lực.

Hạng C
31/3/11
563
24.705
93
0948363683
đợi xíu sẽ có các bác cao thủ như bác ngoinhaxanh....vô tư vấn dùm bác:)
Về mặt lý thuyết theo e nghĩ là dc nếu bác thầu xử lý kỹ bề mặt bê tông cũ (đục nhám mặt tiếp xúc với lớp bê tông mới,thêm chất kết dính như hồ dầu hay sika latex) và khoan cấy 2 phi 14 đúng kỹ thuật nhưng dù gì thì đập cột cũ ra đổ mới vẫn ok hơn,bác thầu làm hơi ẩu xíu
Trình e chỉ đến đó,lót dép ngồi hóng các cao thủ vô chém tiếp để có các phương án tối ưu cho bác chủ;)

Hạng B2
30/3/08
143
1.121
93
www.otosaigon.com
đập đi bác.Không bao nhiêu tiền công mà không yên tâm nữa.
Nhất là trên sân thượng gió lớn lắm.

Bác chủ nghĩ đúng, cột cũ và mới có thể sẽ không làm việc đồng thời, mỗi cột có độ mảnh có thể không đạt thiết kế, tải sàn sẽ gây nguy hiểm cho cột. Theo quy trình thì bác mời KS thẩm tra lại sức chịu tải các cấu kiện. Đơn giản thì làm như bác CAAD đã nêu.

Tập Lái
12/11/11
5
0
0
XỜI CHẲNG SAO ĐÂU BÁC ƠI, CỘT 10X20 SẮT 2D14 TẢI CHỊU ĐƯỢC CẢ NGOÀI CHỤC TẤN RỒI CŨNG KHỦNG LẮM , LO CHI...

Mãi yêu El
25/3/09
3.819
43.416
113
Tay thầu làm vậy đúng rồi! Cột mà 10x20 mà đục ra móc sắt thế nào được? đục ko khéo nứt gãy cột mà ko hay tới lúc làm còn tệ hại hơn. Cột đó làm là để giằng tường thôi, giờ chịu sàn thì đập bỏ đi đổ lại 20x20 cho lành.
Cái côt có nhiêu tiền đâu mà thức đêm nằm trằn trọc bác, đập đi lấy sắt đó đổ lại cũng được mà.

Hạng C
19/6/08
862
13
18
www.otosaigon.com
ngoinhaxanh nói:
Tay thầu làm vậy đúng rồi! Cột mà 10x20 mà đục ra móc sắt thế nào được? đục ko khéo nứt gãy cột mà ko hay tới lúc làm còn tệ hại hơn. Cột đó làm là để giằng tường thôi, giờ chịu sàn thì đập bỏ đi đổ lại 20x20 cho lành.
Cái côt có nhiêu tiền đâu mà thức đêm nằm trằn trọc bác, đập đi lấy sắt đó đổ lại cũng được mà.
Em có ghi lại số điện thoại của bác mà không dám gọi.
Bác hiểu sai ý em rồi, Tay thầu làm sai chứ sao đúng hả bác, em thì yêu cầu đập bỏ làm mới cột 20 x 20, còn tay thầu thì không đập ra mà chỉ làm thêm 20 x 10 để thành 20 x 20. Cái thức đêm là em không an tâm cách làm của tay Thầu đó. Cột sau khi cấy hêm 20 x 10 sẽ không đồng nhất và sẽ yếu hơn 20 x 20 phải không bác.
Nhà em ở dài lâu mà, phải yên tâm chứ, tốn thêm chút đầu đáng đâu.

Hạng C
19/6/08
862
13
18
www.otosaigon.com
nqkhanhn nói:
Chưa đổ sàn thì phá các cột đó đi, đổ lại. Còn đổ sàn rồi thì gia cố bổ trụ bằng các cột thép thì ổn thôi. Còn cách nữa là xây tường 200 theo kiểu chịu lực.
Em đã yêu cầu phá đi đổ lại, cám ơn bác đã chia sẽ.

Hạng C
19/6/08
862
13
18
www.otosaigon.com
Cám ơn các bác đã tư vấn góp ý. Sáng nay em đã yêu cầu phá đi làm lại đỗ đồng nhất cột 20 x 20
Một lần nữa cám ơn các Bác.
Tối nay em lại được ngủ ngon!

Status
Không mở trả lời sau này.