xin lỗi vì copy từ www.tinmoi.vn)
Bức ảnh 2 thanh niên đi Suzuki GSX “bắt đền” người lái xe ba gác nghèo khổ vì làm trầy nhẹ đuôi xe làm dấy lên câu hỏi về cái gọi là một tấm lòng.

Những ngày vừa qua,cộng đồng chơi xe phân khối lớn truyền nhau bức ảnh và câu chuyện về 2 chàng thanh niên đi Suzuki GSX đang bắt đền một người lái xe ba gác nghèo khổ do làm trầy đuôi xe. Câu chuyện tuy đã cũ, nhưng ý nghĩa của nó thì chẳng bao giờ cũ.
Câu chuyện được kể lại rằng trên Đường 3/2 - Quận 10 - TP.HCM, thành viên một diễn đàn phân khối lớn tình cờ thấy sự việc 2 người thanh niên đang cãi nhau với 1 ông già đạp xe ba gác. Theo thành viên, tại “hiện trường” chiếc xe GSX chỉ có vết trầy chút xíu ở đuôi xe, nhưng 2 người thanh niên bắt ông già phải bồi thường cho bằng được.

Ông già là 1 người lao động nghèo, đạp xe ba gác kiếm sống, cố sức năn nỉ 2 người thanh niên nhưng vẫn không được. Cuối cùng, ông già móc túi được đúng 150 ngàn đồng cuối cùng bồi thường cho 2 người thanh niên. Sau khi lấy tiền, 2 người thanh niên liền lên xe và phóng đi.
Vẫn biết rằng một chiếc xe đối với người chơi xe không chỉ là khối tài sản, hay một phương tiện đơn thuần mà còn là cả niềm đam mê. Chỉ một chút trầy xước của “niềm đam mê” cũng đủ làm chủ xe xót xa đến nhường nào. Tuy nhiên, câu chuyện tình người ở đây phải chăng đã bị bỏ qua.
Chưa đặt vấn đề ai đúng ai sai, nhưng thái độ thành khẩn của người đi xe ba gác, cùng hoàn cảnh của một người lao động nghèo vất vả mưu sinh kiếm từng đồng không lẽ không đáng thương bằng vết trầy của một chiếc xe? Với 150 ngàn đồng, chủ xe có thể chẳng đủ 1 lần đổ xăng, nhưng với người lao động kia, đó là bữa ăn vài ngày cho cả 1 gia đình, là sự trông đợi của những đứa con thơ.
Chợt đắng lòng khi nghĩ tới một câu hát của Trịnh Công Sơn:
“Sống ở trên đời cần có một tấm lòng
Để làm gì em có biết không?
Để gió cuốn đi….

Các bác nghĩ như thế nào nếu như chúng ta là 1 trong 2 nhân vật trên : người đi xe mô tô và người chạy xe ba gác ???

Hạng B2
16/1/12
406
0
0
39
:DA tuấn ơi thông cảm cho 2 chú ấy đi.chắc là đi xe mượn.trong túi chắc cũng ko có 1 cắc mà chảnh choẹ mượn xe đi chảnh lỡ bị quẹt trầy xe rồi lấy gì đền.biết đâu 2 chú ấy còn khổ hơn chú ba gác thì sao.:D:D

Hạng B2
15/11/11
433
138
43
36
Tp. HCM
nhìn cách ăn mặc của chủ xe qua hình là biết ngay ko phải dân chạy moto rồi...:)...có ai chạy moto mà trang bị như đi xe tay ga thế kia....:D

Hạng D
15/12/07
1.772
17
38
ashigu nói:
nhìn cách ăn mặc của chủ xe qua hình là biết ngay ko phải dân chạy moto rồi...:)...có ai chạy moto mà trang bị như đi xe tay ga thế kia....:D
dạ, dân chạy moto ko thể lúc nào cũng mặc kín bưng như yêu cầu được đâu bác, trời SG đủ nóng rồi ợ ^^
@all: hai tay đó cũng giống khá nhiều bác đi xe hơi sang trước đây em gặp đứng giữa ngã tư bắt đền cho bằng được bác xe ôm, anh ba gác hay mấy nhóc học sinh xe đạp ợ...nói chung mình ko ở trong tình huống đó nên phán xét qua ảnh chụp có phần không công bằng. Em tin có bác cũng đã từng rơi vào trường hợp va quẹt mà thằng có lỗi sau khi bỏ chạy còn kí gửi cho mình cái cười nhăn nhở phát khiếp, và cũng có trường hợp, người ta có lỗi mà xin lỗi đàng hoàng thì cũng chả nỡ bắt đền. Nhiều khi cái tình người nó còn tùy thuộc vào văn hóa ứng xử nữa phải không ạ :D

@simon_vs : Bác nói đúng đó, cũng tùy hoàn cảnh mà mình có thể xử lý sao cho nó vẹn đôi điều. nhưng em thấy cái cảnh mà bắc người chạy ba gác đền 150k cũng hơi nhẫn tâm (cho dù lỗi của người đi ba gác) mình chỉ nên nói rõ đúng sai, rồi thôi.
Nhân tiện em kể các bác chuyện ở quê em : Cách đây khoảng 3 tháng, có 2 xe máy (cũng tụi 8x-9x) đi chơi hay ăn cưới đâu về quẹt xe rồi ngã lăn ra đường, chỉ trầy sơ sơ thôi thế và lời qua, tiếng lại và ... 1 người rút con dao bấm trong xe ra và... đưa đến bện viện (cách đó 500m) thì đưa thẳng xuống nhà vĩnh biệt luôn.
cho nên, bi giờ ra đường em ... chạy chậm lắm và nhều lúc "ngậm đắng nuốt cay" thôi các bác.

Hạng B2
2/3/12
208
0
16
HCM
@All, em nghỉ nếu không có tiền thì chẳng dám mua hoặc mượn loại xe này đâu nè! Nếu mượn thì thằng lái xe cũng phải có bằng lái PKL, không thôi thằng chủ xe nào dám cho mượn vợ hai của nó! :) nên 150k thì dư khả năng, có điều phải xem ba gác có thật sự xin lỗi hay là thằng chạy xe keo kiệt. :)

Hạng D
5/9/09
2.219
464
83
cái này cũng hên xui, nhiều khi người đi ba gác láo nên moto lấy tiền cho bỏ ghét cũng nên. Khó đoán lắm bác chủ ah

Hạng B2
24/5/12
193
5
18
Biên Hòa - Đồng Nai
Tình hình cụ thể thì em không biết như thế nào, nhưng qua bài viết của bác Ali thì thấy thương người đạp xe ba gác. Cuộc đời vốn đã khổ lắm rồi, đừng vì mình mà làm ai phải khổ thêm nữa.
Hồi em còn nhỏ xíu (khoảng lúc học cấp 1 í), em hay được mẹ dẫn đi chợ, tới chợ rồi mẹ cho em ngồi ăn chè còn mẹ thì vào chợ mua đồ. Thấy những đứa nhỏ ăn xin, em thường cho nó tiền chứ không ăn chè nữa. Sau này lên cấp 2, em nghe nói thường mấy đứa bé đó được 1 bọn chăn dắt phía sau, có cho tiền thì nó cũng không được hưởng, thế là em chuyển qua mua đồ cho mấy đứa ăn (bánh mì hay bắp gì đó). Bây giờ già rồi, không đi chợ nữa nên cũng không cho. Thỉnh thoảng ngoài đường vẫn gặp nhưng em không thấy thương lắm vì có lẽ bây giờ ăn xin thành 1 nghề rồi, không phải họ thực sự khó khăn như ngày xưa.