Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng D
3/12/09
4.125
12.259
113
Re: Tết Giáp Ngọ 2014 – Lãng du nơi phố núi!

...

Một đôi tình nhân đang tạo dáng bên cổ xe bò dân dã:

Tết Giáp Ngọ 2014 – Du Xuân Phố Núi!

• Like
Reactions: tvk
Hạng D
3/12/09
4.125
12.259
113

...

Bên chiếc cầu gỗ cheo leo:

Giữa rừng hoa khoe sắc thắm:

• Like
Hạng B2
8/5/06
347
162
43

Chào bác "Du Lịch Đại Nhân Gia" (Man-of-car). Bài chia xẽ của bác thật phong phú, sinh động...nó như một hướng dẫn "bỏ túi" mà rất hữu dụng cho những ai có sở thích du lịch. Qua nhiều bài viết, đủ thấy bác "nặng tình" với Đà Lạt như thế nào...
Thật tình cờ, Tết năm nay mình cũng đi Đà Lạt cùng ngày với bác...chỉ tiếc là không gặp nhau (dù mình cùng ở chùa Linh Phước cùng một thời điểm - sáng mùng ba Tết).
Xin mạn phép được cùng chia xẻ vài hình ảnh xứ Đà Lạt Tết Giáp Ngọ chung trong tiểu mục của bác.

Núi Voi trong mây trắng....Đà Lạt trong mắt ai ....

Cùng ông bạn già đồng niên trên đường Trần Hưng Đạo sáng mùng 3 Tết Giáp Ngọ 2014.

Cà Phê AMI chiều mùng 3.

Cũng ở cà phê AMI mình có duyên gặp một nhân vật: Lão điêu khắc gia Phạm Văn Hạng - tác giả nhiều kiệt tác điêu khắc và kiến trúc của Việt Nam...mà đình đám nhất gần đây là tác phẩm Cầu Rồng ở Đà Nẳng.
(Ảnh chụp bằng ĐT Nokia 625 trong buổi chiều tối thiếu sáng nên chất lượng chỉ có thế, các bác thông cảm)

Lúc sáng mùng ba cũng ở chùa Linh Phước, nhưng do "quá chén" như thế nầy nên không chào bác Man-of-car được.

Hoa ở Minh Tâm Hotel (nơi ở của gia đình trong thời gian ở Đà Lạt) và Trúc Lâm Thiền Viện

Bồ câu và hoa

Gấu và hoa

Một góc hoa viên của Trúc Lâm Thiền Viện

Lão Thiền Sư ở TLTV (ông người quê Kiên Giang - rất vui tính và thương trẻ con. Đứa nào gặp ông đều được cho lộc chùa...)

Ngày Mùng 4, trên đường vào Thung Lũng Vàng mình ghé thăm khu nhà vườn trồng hoa Vạn Thành.

Một trong những lối vào khu nhà vườn Vạn Thành.

Đi sâu vào trong là những lối nhỏ đầy hoa dại...

Hoa và...

cỏ....mùa xuân

Những trái cà mọc hoang bên đường...

Những con người chuyên cần, âm thầm cho những nụ hoa kết màu rực rỡ.

Khu nhà vườn Vạn Thành nằm vây quanh khu đất xưa vốn là phi trường Cam Ly của TP. Đà Lạt. Nay chỉ giữ lại phi đạo nguyên vẹn , còn tất cả là dành cho hoa....
Chợt nhớ mấy câu trong bài hát "Em vẫn đợi anh về của nhạc sỹ Hoàng Hiệp":

"Bình yên và chiến tranh
mùa xuân và bão tố
ngày mai hay quá khứ
mãi mãi là bên anh..."

và một cành xuân vừa nụ

XIn nói thêm: Người làng hoa Vạn Thành rất thân thiện. Ta có thể đánh tiếng xin vào thăm bất kỳ nhà vườn nào...ai cũng ân cần, tự nhiên (free of charge - of course !)....nhờ vậy du khách sẽ cảm thấy rất thoải mái khi đến đây...

Theo con đường nầy qua cầu Cam Ly chừng 50 mét ta sẽ gặp vườn dâu nhà anh chị Minh - Hiếu (người mặc áo hoa là chị Hiếu - bà chủ vườn) nằm bên phải đường theo hướng từ Thành Phố Đà Lạt ra. Dâu ngon, có thể ra vườn hái và giá rẻ...

Phút hào sảng đầu năm cùng anh Minh (áo khoát màu vàng ngoài cùng bên phải) chủ vườn dâu.

Gấu và dâu tây

Hoa đào trong KDL Thung Lũng Vàng

Hoa cà dược vàng ven đường....

Gần hơn

và càng quyến rũ....

Một thoáng ở Biệt Điện Trần Lệ Xuân - Nay là TT Lưu Trữ Quốc Gia IV - Nơi lưu giữ và trưng bày bộ "Nguyễn Triều Mộc Bản" một kiệt tác vật thể của nhân loại được UNESSCO công nhận.

Biệt thự "Hồng Ngọc" nhìn từ hồ bơi...từng là nơi được đệ nhất phu nhân TLX khoe mình trong bộ bikini ngày nào...

Biệt thự Lam Ngọc nhìn từ vườn hoa Nhật Bản...

Chuyện về Đà Lạt thì mãi mãi...nhưng thôi xin dừng ở đây với chân dung (chụp lại trong bảo tàng Mộc Bản Triều Nguyễn) của:
Chú Năm Alexandre Yersin
LINK: http://vi.wikipedia.org/wiki/Alexandre_Yersin
như một lời tri ân đến nhà bác học đã cống hiến cho đời những điều tuyệt vời nhất....

Cám ơn bác Man_of_car cho ở nhờ.
Cám ơn các bác đã xem.
Chúc các bác một năm với thật nhiều hạnh phúc.

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: Alves
Hạng B2
7/11/10
278
104
43
Saigon

Bài viết của bác Man of Cars càng đọc càng mê. Bác vui lòng viết chi tiết tối đa có thể về Làng du lịch Cù Lần nói riêng và tất cả các điểm bác đã đi qua nói chung cho em và những người chưa biết tham khảo nhé.
Lại có thêm sự giúp sức của bác bienlao và bác phuni56 làm phóng sự thêm phong phú.
Xin gửi lại đây lời cảm ơn chân thành.
Tiếp tục nhe bác chủ.

Tập Lái
23/1/14
46
18
8

Lai oanh dau bai cua bac de danh tham khao, rat huu ich cho nhung nguoi moi di du lich :)
Thanks bac chu

Hạng D
3/12/09
4.125
12.259
113

@ Bác Phuni56:
Chào bác Phuni56! một bậc tiền bối và là một trong những cây cổ thụ về kỹ thuật ôtô của diễn đàn!
Rất hân hạnh khi được bác chia sẻ những hình ảnh rất đẹp, những góc máy rất sống động của những địa danh Đà lạt qua những bức ảnh rất pro ở trên.
Em cũng tiếc là đã có cùng thời gian du xuân ở các địa danh Đà lạt trong dịp Tết vừa rồi nhưng không được biết để giao lưu với bác (nếu biết em đã mời bác cụng vài lý rượu táo mèo vùng Tây Bắc cho nó ấm bụng trong cái tiết trời xuân se lạnh của ĐL, thật đáng tiếc! đáng tiếc!:D).

Chúc bác và gia đình sức khỏe, hạnh phúc và có những chuyến đi thú vị!

Hạng D
3/12/09
4.125
12.259
113

friendship nói:
Bài viết của bác Man of Cars càng đọc càng mê. Bác vui lòng viết chi tiết tối đa có thể về Làng du lịch Cù Lần nói riêng và tất cả các điểm bác đã đi qua nói chung cho em và những người chưa biết tham khảo nhé.
Lại có thêm sự giúp sức của bác bienlao và bác phuni56 làm phóng sự thêm phong phú.
Xin gửi lại đây lời cảm ơn chân thành.
Tiếp tục nhe bác chủ.

Thank bác Friendship một lần nữa đã cổ vũ cho thớt này!

Hạng D
3/12/09
4.125
12.259
113

...

Làng Cù lần - một ngôi làng nhỏ xinh đẹp và lãng mạn với diện tích khoảng 30 hecta. Khu làng sinh thái này nằm lọt thỏm giữa khu rừng nguyên sinh rộng hàng ngàn hécta tọa lạc dưới chân ngọn núi Lang Biang hùng vĩ:

KDL này cách Hồ xuân hương khoảng 23km, cách KDL Thung lũng vàng 9km đi sâu vào hướng các địa danh Suối vàng:

• Like
Status
Không mở trả lời sau này.