Hạng F
10/3/07
5.056
8.673
113
Thủ Đức - TP.HCM
Đây là dây điện vào công tắc báo cửa mở trên xe Matiz nhà em:
Thắc mắc về dây điện công tắc báo cửa mở

Hôm nay em định gắn led trên ốp trụ B để khi mở cửa sau thì đèn sáng để tụi nhỏ thấy đường chui vô xe. Em định đấu đầu + của đèn vào dây này, còn đầu - thì lấy mát sàn xe.
Tuy nhiên khi gắn thử thì kết quả là mở cửa thì đèn tắt, còn đóng cửa thì đèn lại sáng.
Các Bác cho em hỏi tại sao lại vậy? Trước giờ em cứ nghĩ là mở cửa thì dây này có điện.
Còn nếu em muồn đấu đèn led để mở cửa sau thì đèn led sáng thì đấu thế nào ạ?

Last edited by a moderator:
Hạng B2
22/7/07
181
12
18
Xe bác thì em kg biết nhưng xe em thì 1 đầu đèn luôn nối thường trực với +12V, còn đầu kia nối với tiếp điểm công tắc cửa. Khi mở cửa thì tiếp điểm sẽ đóng lại nối xuống masss làm đèn sáng. Bác lấy đồng hồ điện kiểm tra công tắc cửa xem khi mở thì dây nào nối xuống mass rồi đấu 1 dây của đèn vào đó, dây còn lại của đèn thì đấu vào +12V.

Hạng F
15/11/06
6.383
1.286
113
Tp Hồ Chí Minh
Bác muốn làm đèn như vậy thì bác phải lấy + từ chổ B+ hot any time và dây âm - của đèn đấu vào công tắc . Vì cả 4 công tắc đèn báo cửa nối song song nhau nên khi đó bác chỉ cần mở 1 cửa là đèn đã sáng .Em pm cho bác sơ đồ cách làm đèn sáng theo từng cửa hoặc khu vực .

Hạng F
19/8/09
10.172
565
83
50
Ô Cấp
Hix, bác làm theo kiểu cắt dây và nối rồi quấn băng keo trông ghê quá! Giống thợ Gara y chang!
Sao bác không lấy nguồn thẳng từ jack nối, vừa an toàn vừa thẩm mỹ nữa, xong dùng thêm dây rút nhựa cho nó chắc chắn và pro?:D:D:D

Hạng F
10/3/07
5.056
8.673
113
Thủ Đức - TP.HCM
Xe_chuong_ga nói:
Hix, bác làm theo kiểu cắt dây và nối rồi quấn băng keo trông ghê quá! Giống thợ Gara y chang!
Sao bác không lấy nguồn thẳng từ jack nối, vừa an toàn vừa thẩm mỹ nữa, xong dùng thêm dây rút nhựa cho nó chắc chắn và pro?:D:D:D
Cám ơn Bác đã nhắc nhở. Tay mơ ham dọc phá như em mà làm được như thợ garage là tiến bộ quá rồi ạ:D:D:D Chỗ nối trong hình là em đấu song song dây công tắc cửa trước với công tắc gắn thêm cho cửa sau. Matiz I dù là xe nhập như xe em cũng rất bủn xỉn:
- Công tắc cửa chỉ có 2 cửa trước, cửa sau không có.
- Đèn báo cửa mở trên đồng hồ tap-lô có chỗ gắn bóng nhưng không có bóng mà cũng không có mạch điện.
- Sau cốp có chỗ gắn loa và có dây chờ sẵn nhưng không có loa

Hạng D
23/10/04
2.240
1.963
113
Bác chủ làm xong chưa show hàng ae xem nhe,
đèn led siêu sáng bác mua ở đâu, giá có mắc không ? Em cũng quan tâm..

Hạng F
10/3/07
5.056
8.673
113
Thủ Đức - TP.HCM
Em cám ơn các Bác rất nhiều đã gợi ý cho em cách làm. Em xin đặc biệt cảm ơn Bác 4 Runner đã tận tình hướng dẫn và gởi cho em 2 sơ đồ đi dây. Điểm mấu chốt là cần nguồn +12 V trực (hot all the time) và nguồn -12 V lấy từ công tắc báo cửa mở cho đèn led.
Em đã theo hướng dẫn và viết bài trong Box GM Chevrolet:
http://www.otosaigon.com/...tiz-m2912880-p175.aspx

Hiện tại thì khi mở bất cứ cửa nào đèn cũng sáng. Em thì lại muốn là chỉ mở 2 cửa sau đèn mới sáng để soi sáng sàn xe cho tụi nhỏ leo lên xe vào buổi tối.

Đèn led em mua giá rất rẻ nhưng cũng sáng lắm. Chỉ không biết là có bền không thôi.

Hạng F
15/11/06
6.383
1.286
113
Tp Hồ Chí Minh
Theo em biết là Matiz 1 và Matiz 2 Vidamco chỉ lắp công tắc cửa cho 2 cửa trước thôi ,vị trí gắn 2 công tắc cửa sau được dán miếng sticker tròn màu đen ở gần chốt U cửa sau . Do đó muốn làm được như ý thầy Tuyên phải tậu thêm 2 cái công tắc như thế này .

Lắp 2 công tắc này phải tháo ốp nhựa để đưa dây về trục B để nối chung dây công tắc cửa trước . Năm 2008 em mua công tắc nay ở khu Nguyễn Công Trứ Q 1 hàng mới tinh của Hyundai giá 35kvnđ/cái . Thêm mấy con linh kiện bán dẫn nữa thì thầy mở cửa nào sáng cửa nấy , độ tiện nghi xe còi cũng đâu có thua xe đắt tiền .

Tập Lái
19/9/13
18
0
1
4runner nói:
Bác muốn làm đèn như vậy thì bác phải lấy + từ chổ B+ hot any time và dây âm - của đèn đấu vào công tắc . Vì cả 4 công tắc đèn báo cửa nối song song nhau nên khi đó bác chỉ cần mở 1 cửa là đèn đã sáng .Em pm cho bác sơ đồ cách làm đèn sáng theo từng cửa hoặc khu vực .
bác ơi! em có chú Matiz đời 2004 nhưng ko có sơ đồ đấu bóng đèn trên taplo đồng hồ bác có sơ đồ mong bác cho em xin về em đấu mấy bóng: đèn báo cửa,đèn báo dầu, đèn báo thắt dây an toàn, đèn Abs... mong bác giúp em với
em cảm ơn !