Thảo Luận Chung thận trọng khi thay lốp

Hạng B2
15/3/08
365
3
0
thưa các bác, trưa nay em đang lang thang trên đường thì có một em BMW từ từ lượn qua, em đang ngắm nghía xem nó là 7.. gì thì thấy được nó là phiên bản cao cấp nhất 760li, thế rồi em nó từ từ rẽ phải, em vẫn tiếc nuối nhìn theo và ao ước, bỗng em cảm thấy em nó có vẻ gì đấy không ổn , và đúng như vậy thật, em nó ụp xuống một góc. Có vẻ như có cái gì đó gẫy rồi. lần này đến lượt em từ từ đi đến bên em nó và dừng lại để xem chuyện gì đã xảy ra. Ôi thôi, một bánh sau bên trái rơi ra khỏi moayo với các bulong bắt bánh lủng lẳng, cũng còn may là xe đi chậm nên bánh rơi ra nhưng vẫn nằm trong hốc nên vẫn hoàn thành được nhiệm vụ quan trọng của mình là nâng đỡ xe, chứ nếu bánh lăn ra ngoài và chạy lon ton trên đường thì để các bác tiếp tục tưởng tượng nhé. ( hiện trường là ngã tư hai bà trưng và phan bội châu)

Hạng B2
24/2/07
134
202
43
RE: thận trọng khi thay lốp

em cũng đã từng chạy lên 80 km/h mới sực nhớ là chưa siết kỹ ốc bánh trước mới thay.

ZjN
Hạng B2
25/3/08
104
0
0

Trích đoạn: hat65

thưa các bác, trưa nay em đang lang thang trên đường thì có một em BMW từ từ lượn qua, em đang ngắm nghía xem nó là 7.. gì thì thấy được nó là phiên bản cao cấp nhất 760li, thế rồi em nó từ từ rẽ phải, em vẫn tiếc nuối nhìn theo và ao ước, bỗng em cảm thấy em nó có vẻ gì đấy không ổn , và đúng như vậy thật, em nó ụp xuống một góc. Có vẻ như có cái gì đó gẫy rồi. lần này đến lượt em từ từ đi đến bên em nó và dừng lại để xem chuyện gì đã xảy ra. Ôi thôi, một bánh sau bên trái rơi ra khỏi moayo với các bulong bắt bánh lủng lẳng, cũng còn may là xe đi chậm nên bánh rơi ra nhưng vẫn nằm trong hốc nên vẫn hoàn thành được nhiệm vụ quan trọng của mình là nâng đỡ xe, chứ nếu bánh lăn ra ngoài và chạy lon ton trên đường thì để các bác tiếp tục tưởng tượng nhé. ( hiện trường là ngã tư hai bà trưng và phan bội châu)
Con này biển NN , chết ngay đoạn Hai Bà Trưng phải không ah? nhìn mà thương .. hjc

Hạng C
3/8/05
614
7
18
Hà Nội

Có đợt ngay trước cửa nhà em còn thấy một chú bánh đi trước xe lả lướt theo sau cơ :D

Hạng D
25/11/07
2.122
64.098
113
Viện Nghiên Cứu

Trời! Giống tui! Lão tài xế ở cty làm ăn thế nào! Đang chạy ngoài xa lộ Hà Nội, đến gần Metro, bánh sáu văng ra, may mà chạy chậm! Tui và lão được phen hú hồn.

Hạng C
13/2/08
557
11
18

e nghĩ trước khi nó văng ra... thi xe cũng phải đảo đảo chứ các Bác nhỉ. Chắc là e phải tập thói quên đi một vòng kiểm tra xe, bất cứ khi nào mình có thể làm được.

Hạng B2
23/7/07
272
414
63
HCM

Như em đi bánh mâm sắt, ốp lazang nhựa thì trước khi đi phải gỡ ra kiểm tra sao ? Tóm lại là lúc siết ốc cứ nhảy cả người lên mà siết ốc ( em nhẹ cân ) là chắc ăn ha các bác :)

Hạng C
22/3/07
810
166
43
TP HCM

Cẩn tắc vô áy náy, cứ là m theo công thức : mở hờ ốc -> nâng xe lên -> tháo ốc -> tháo bánh -> thay bánh sơ cua -> siết ốc -> hạ con đội -> siết chặt ốc. Nếu trường hợp thay bánh trước mà chưa trả thẳng lái, sau khi thay bánh thì trả lái rồi siết lại lần nữa thật chắc. Em nghĩ chả ai thay bánh mà quên siết ốc đâu, chắc là chưa thay bao giờ hoặc không đủ sức siết ốc thôi. Còn trường hợp nữa là chân ốc bị gãy, như trường hợp em Mazda 6 mấy tháng trước...

Hạng C
28/11/07
612
72
28
Sài Gòn
www.flickr.com

Hic hic, cách đây 3 năm em cũng bị 1 lần khi thay bánh sơ cua vào chỉ mới vặn ốc bằng tay thôi, thế mà em chạy đến 80km/h và còn thắc mắc sao xe nó sàng thế. Về đến nhà check lại mới thấy chưa xiết ốc, hú hồn [&:][&:].
Các bác nên kiểm tra cẩn thận sau khi thay bánh sơ cua nhé[8|]