Hạng F
14/9/04
9.900
26.956
113
Q3
Hi bác civic, bằng thau bác à, trong TH mua không có thì buộc phải xài .

Tập Lái
2/3/10
9
0
0
corolla95 nói:
Hi bác civic, bằng thau bác à, trong TH mua không có thì buộc phải xài .

Hay quá bác ạ,
Em dùng Toyotavan, có cái nhông công tơ mét bị mòn, mà cứ hễ thay nhông nhựa (120K) vào mấy bữa lại bị mòn, không kéo được dây nữa.
Nếu có chỗ phay nhông bằng thau thì chắc xài bền hơn nhỉ?
Hy vọng nó sẽ không làm mòn răng hộp số (vì dù sao thau cũng mềm hơn thép nhỉ?
Mà em xin bác post địa chỉ chỗ làm nhông lên đây luôn cho em iết "ké" với nhé.
Cảm ơn bác trước.

Hạng F
2/4/07
6.177
403
83
bugi_85 nói:
Hay quá bác ạ,
Em dùng Toyotavan, có cái nhông công tơ mét bị mòn, mà cứ hễ thay nhông nhựa (120K) vào mấy bữa lại bị mòn, không kéo được dây nữa.
Nếu có chỗ phay nhông bằng thau thì chắc xài bền hơn nhỉ?
Hy vọng nó sẽ không làm mòn răng hộp số (vì dù sao thau cũng mềm hơn thép nhỉ?
Mà em xin bác post địa chỉ chỗ làm nhông lên đây luôn cho em iết "ké" với nhé.
Cảm ơn bác trước.
Bác kiểm tra xem nhớt hoặc mỡ bôi trơn có hiện diện chỗ nhông đó không. Nếu thiếu bôi trơn thì nhựa hay thau gì cũng "tèo" thôi!

Hạng D
25/12/08
2.083
160
63
Ôi, con Mekong của em cũng xài cái nhông Counter Meter tương tự như cái hình chụp ở đầu thớt. Em đọc trên thân nhông nó ghi là 18 x 4 (em chả hiểu cái thông số này là gì), em đếm từng răng thì em nó là 18 răng (chắc số 18 là 18 răng). Trước đây, nó cũng đã từng hư và thợ đã thay bằng 1 con khác tương tự (nhưng không giống như nhông zin), giờ con này cũng hư và em đã hỏi vài chỗ, họ bảo là không có. Chỗ Garage em hay làm thì họ bảo làm nhông thau cho bền, đầu tiên họ bảo chỉ làm cái nhông ngoài (giống như cái hình chụp), nhưng khi em tháo ra xem thử, thì con nhông trong hộp số cũng bằg nhựa, em hỏi lại họ thì họ bảo là phải hạ hộp số để làm con nhông trong bằng thau luôn.

Các bác nghỉ sao, cho em xin ý kiến nhé. Nên lặn lội đi tìm con nhông nhựa khác để thay, hay để cho Garage họ hạ hộp số xuống làm nguyên con bằng thau hết ??? Em rối quá các bác ạ, vì giờ em chạy xe đo tốc độ bằng cảm giác không thôi.

Hạng F
2/4/07
6.177
403
83
Phải xem cái nhông trong hộp số đã hư chưa. Chưa hư thì tội gì phải thay. Thực tế là nếu bôi trơn tốt, dây cáp trơn tru...nhựa (gin) có khi lâu mòn hơn thau đấy !

Hạng F
13/1/06
12.136
2.085
113
59
Bình Thạnh -Tp HCM
Mr.Thiet nói:
Phải xem cái nhông trong hộp số đã hư chưa. Chưa hư thì tội gì phải thay. Thực tế là nếu bôi trơn tốt, dây cáp trơn tru...nhựa (gin) có khi lâu mòn hơn thau đấy !

Em cũng nghĩ là nhông nhựa này rất đặc biệt, lâu mòn và đàn hồi hơn nhông kim loại nên nó bền?:cool:

Hạng D
25/12/08
2.083
160
63
hcivic nói:
Mr.Thiet nói:

Em cũng nghĩ là nhông nhựa này rất đặc biệt, lâu mòn và đàn hồi hơn nhông kim loại nên nó bền?:cool:

Mr.Thiet nói:

Vậy chắc em nghe lời 2 bác, giữ nguyên nhông nhựa. Ráng lặn lội khắp hang cùng ngỏ hẹp để kiếm cho ra con nhông counter meter (em cũng đã ôm em nó đi nhiều nơi rồi, nhưng cỉ dc cái lắc đầu, hơi nản)

Hạng B1
12/8/09
66
8
8
Làm bằng nhựa đi bác Celeben, bác hỏi bác corolla95 địa chỉ chổ tiện để đem mẫu đến.

Tập Lái
2/3/10
9
0
0
Bác Corolla95 ơi, bác chỉ giúp em chỗ tiện nhông với
Cảm ơn bác