Thảo Luật Chung Thuế BĐS

Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng D
26/10/10
1.678
14.089
113
ACE nào đang làm chủ nhiều nhà, nhiều đất thì cần chú ý . Sắp tới NN có thể sẽ bắt trả thuế BĐS và có thể áp dụng thuế luỹ tiến đối với ai làm chủ hơn 1 miếng đất .

===============================

Cần xây dựng chính sách thuế BĐS để chống hiện tượng đầu cơ
Thứ Năm, 22.9.2011 | 08:18 (GMT + 7)
Đó là chỉ đạo của Phó Thủ tướng Hoàng Trung Hải và đoàn công tác của Chính phủ trong buổi làm việc tại Bộ Xây dựng ngày 21.9.

Tại buổi làm việc, sau khi nghe Bộ trưởng Bộ Xây dựng Trịnh Đình Dũng báo cáo Phó Thủ tướng và đoàn công tác về tình hình thực hiện nhiệm vụ năm 2011, mục tiêu nhiệm vụ chủ yếu năm 2012 và kế hoạch 5 năm 2011-2015 của ngành xây dựng, Phó Thủ tướng yêu cầu Bộ Xây dựng cần nhanh chóng nghiên cứu các giải pháp để đảm bảo phủ kín quy hoạch trong 5 năm tới, đề ra và giám sát thực hiện các chỉ tiêu quy hoạch với chế tài cụ thể, trong các quy hoạch phải tính tới yếu tố biến đổi khí hậu.
Đặc biệt, Bộ Xây dựng phối hợp với Bộ Tài chính nghiên cứu chính sách thuế BĐS để chống hiện tượng đầu cơ, làm minh bạch hóa thị trường bất động sản (BĐS); hình thành các doanh nghiệp chuyên cho thuê nhà. Đối với các dự án trọng điểm, Bộ Xây dựng và Bộ Kế hoạch và Đầu tư nghiên cứu cắt giảm, đơn giản hóa thủ tục hành chính để giúp các dự án đẩy nhanh được tiến độ thực hiện.
Phạm Huệ

http://laodong.com.vn/Tin...ien-tuong-dau-co/59355

Hạng C
14/12/09
676
2.114
93
Đánh thì trước sau cũng bị đánh nhưng phải phân rõ đối tượng cũng như mức thuế như thế nào cho phù hợp.

Như giới hạn mua xong rùi bán trong vòng 3-6 tháng thì coi như đầu cơ thì đánh thuế kd bđs trên lợi nhuận....nhưng nếu lỗ so với giá mua trước đó thì đánh thuế để chết người ta cũng hông được.

Như em, mua nhưng căn nào em cũng giữ , cho thuê tới 5-10 năm thì chỉ nên đánh cao hơn một tí để người ta còn chấp nhận được. Còn nếu cho thuê thì người ta cũng đóng thuế TNCN rồi còn gì.

Em chỉ ví dụ ý kiến thôi!

Hạng B2
31/1/11
107
0
0
Em cũng đang lo vụ này , nếu sau này mỗi người chỉ được đứng tên một căn nhà duy nhất , sang căn thứ hai khi bán ra phải đóng thuế nặng thì mình toi các bác ạ , rồi khi mình đã đứng tên nha thì mua thêm sẽ sao nữa ... Nói chung là các bác cẩn thận củi lửa .
sniperz nói:
Đánh thì trước sau cũng bị đánh nhưng phải phân rõ đối tượng cũng như mức thuế như thế nào cho phù hợp.

Như giới hạn mua xong rùi bán trong vòng 3-6 tháng thì coi như đầu cơ thì đánh thuế kd bđs trên lợi nhuận....nhưng nếu lỗ so với giá mua trước đó thì đánh thuế để chết người ta cũng hông được.

Như em, mua nhưng căn nào em cũng giữ , cho thuê tới 5-10 năm thì chỉ nên đánh cao hơn một tí để người ta còn chấp nhận được. Còn nếu cho thuê thì người ta cũng đóng thuế TNCN rồi còn gì.

Em chỉ ví dụ ý kiến thôi!

Hạng D
26/10/10
1.678
14.089
113
Thuế BĐS ở đây không phải là thuế mua bán hay thuế kinh doanh BĐS mà là thuế đất phải trả hàng năm như đang được áp dụng ở các quốc gia tiên tiến . Lấy thí dụ như ở 1 nước như Mỹ, vùng Texas chẳng hạn, bất cứ người có quốc tịch hiện ở VN nào cũng có thể mua nhà mua đất ở đó được hết, nhưng ít ai dám mua nhiều vì mỗi năm phải è cổ ra đóng 3% (hoặc cao hơn nữa) của số tiền giá trị căn nhà . Vi' dụ, bác mua cho con bác đang du học 1 căn giá chừng 6 tỷ (cở 300 ngàn usd) , thì mỗi năm bác phải è cổ trả 9000 usd cho chính phủ Mẽo bất kể bác là đối tượng nào, dù là thành phần COCC của Obama hay cháu của các sư tổ George Washington hay Lincoln, ngay cả bác là Obama hay bộ trưởng bộ quốc phòng, giám đốc CIA, bộ trưởng TNMT cũng phải đóng tiền thuế này :D . Đó chưa kể là bác phải trả tiền bảo hiểm, tiền rác (dù bác không đổ rác), tiền nước, và tiền điện để chạy máy điều hoà it nhất cũng 600 usd / tháng ( nếu không căn nhà sẽ hư vì nhiệt độ nóng, vv..vv....) dù bác không ở trong căn nhà đó :D

Đây là cách mà người ta làm cho những người đầu cơ nhà đất phải chùng tay khi tính mua vài mảnh đất :D

Last edited by a moderator:
Hạng B2
31/1/11
107
0
0
Thía thì nguy to rồi bác nhẩy , anh em nào lỡ ôm vài ba mẫu thì coi như tiêu sao bác ? Nếu ra cái luật này thì mình làm sao đẩy BĐS đã lỡ ôm ra được ? Nên ai ôm càng nhiều càng chết nặng .
tamvo nói:
Thuế BĐS ở đây không phải là thuế mua bán hay thuế kinh doanh BĐS mà là thuế đất phải trả hàng năm như đang được áp dụng ở các quốc gia tiên tiến . Lấy thí dụ như ở 1 nước như Mỹ, vùng Texas chẳng hạn, bất cứ người có quốc tịch hiện ở VN nào cũng có thể mua nhà mua đất ở đó được hết, nhưng ít ai dám mua nhiều vì mỗi năm phải è cổ ra đóng 3% (hoặc cao hơn nữa) của số tiền giá trị căn nhà . Vi' dụ, bác mua cho con bác đang du học 1 căn giá chừng 6 tỷ (cở 300 ngàn usd) , thì mỗi năm bác phải è cổ trả 9000 usd cho chính phủ Mẽo bất kể bác là đối tượng nào, dù là thành phần COCC của Obama hay cháu của các sư tổ George Washington hay Lincoln, ngay cả bác là Obama hay bộ trưởng bộ quốc phòng, giám đốc CIA, bộ trưởng TNMT cũng phải đóng tiền thuế này :D . Đó chưa kể là bác phải trả tiền bảo hiểm, tiền rác (dù bác không đổ rác), tiền nước, và tiền điện để chạy máy điều hoà (nếu không căn nhà sẽ hư vì nhiệt độ nóng, vv..vv....) dù bác không ở trong căn nhà đó :D

Đây là cách mà người ta làm cho những người đầu cơ nhà đất phải chùng tay khi tính mua vài mảnh đất :D

Hạng D
26/10/10
1.678
14.089
113
thichbaycho nói:
Thía thì nguy to rồi bác nhẩy , anh em nào lỡ ôm vài ba mẫu thì coi như tiêu sao bác ? Nếu ra cái luật này thì mình làm sao đẩy BĐS đã lỡ ôm ra được ? Nên ai ôm càng nhiều càng chết nặng .
tamvo nói:
Thuế BĐS ở đây không phải là thuế mua bán hay thuế kinh doanh BĐS mà là thuế đất phải trả hàng năm như đang được áp dụng ở các quốc gia tiên tiến . Lấy thí dụ như ở 1 nước như Mỹ, vùng Texas chẳng hạn, bất cứ người có quốc tịch hiện ở VN nào cũng có thể mua nhà mua đất ở đó được hết, nhưng ít ai dám mua nhiều vì mỗi năm phải è cổ ra đóng 3% (hoặc cao hơn nữa) của số tiền giá trị căn nhà . Vi' dụ, bác mua cho con bác đang du học 1 căn giá chừng 6 tỷ (cở 300 ngàn usd) , thì mỗi năm bác phải è cổ trả 9000 usd cho chính phủ Mẽo bất kể bác là đối tượng nào, dù là thành phần COCC của Obama hay cháu của các sư tổ George Washington hay Lincoln, ngay cả bác là Obama hay bộ trưởng bộ quốc phòng, giám đốc CIA, bộ trưởng TNMT cũng phải đóng tiền thuế này :D . Đó chưa kể là bác phải trả tiền bảo hiểm, tiền rác (dù bác không đổ rác), tiền nước, và tiền điện để chạy máy điều hoà (nếu không căn nhà sẽ hư vì nhiệt độ nóng, vv..vv....) dù bác không ở trong căn nhà đó :D

Bởi vậy cho nên tụi "đế quốc giẫy chết" vậy mà nó tính siêu đẳng hơn ta nhiều . Ở các nước đó chỉ có cái chết hoặc vào tù mới trốn được thuế thôi :D

Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.356
155.479
113
www.phindeli.com
tamvo nói:
Bởi vậy cho nên tụi "đế quốc giẫy chết" vậy mà nó tính siêu đẳng hơn ta nhiều . Ở các nước đó chỉ có cái chết hoặc vào tù mới trốn được thuế thôi :D

Em tưởng vào tù vẫn phải trả thuế chứ nhỉ? Chỉ có chết mới hết nợ thôi.

Em ủng hộ đánh thuế sở hữu BĐS thật nặng, coi ai chết biết liền :D Em thì chỉ có 3 BĐS, 2vc em 1 cái, 2 đứa con em mỗi đứa 1, khỏi sợ thuế ... hehe.

Em move cái thớt này vô chuyên mục BĐS nha bác tamvo.

Hạng F
22/5/05
17.657
6.051
113
60
Thành phố Run Quất
Thật ra tụi Mỹ nó áp thuế khá hay và có tính tóan kỹ. Cho ng dân sở hữu BDS nhưng xem nó là tiêu sản như ô tô... , ai khai thác giỏi mới giữ được nhà còn nhà nước thì thu được nhiều thuế .

Hạng B2
31/1/11
107
0
0
Thực ra thì đánh thuế cũng công bằng thôi , mình nhiều BĐS thì phải đóng thuế nhiều hơn người chỉ có 1 hoặc ko có BĐS nào cả . Chỉ mong sao mức thuế nó hợp lý chứ ko thì em tiêu vì em đứng cả mấy chiếc :)) mà vợ chồng mỗi người đứng một cái thì nó có tính ko bác nhẩy ?
tuando nói:
tamvo nói:

Em tưởng vào tù vẫn phải trả thuế chứ nhỉ? Chỉ có chết mới hết nợ thôi.

Em ủng hộ đánh thuế sở hữu BĐS thật nặng, coi ai chết biết liền :D Em thì chỉ có 3 BĐS, 2vc em 1 cái, 2 đứa con em mỗi đứa 1, khỏi sợ thuế ... hehe.

Em move cái thớt này vô chuyên mục BĐS nha bác tamvo.

Status
Không mở trả lời sau này.