Thảo Luật Chung Thuế TNCN khi bán nhà

Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng B2
6/4/11
134
0
0
Em bán nhà, đã nhận cọc giờ đang làm thủ tục bán nhà. Các cao thủ OSFI cho em hỏi hiện tại mình chỉ đứng tên 1 căn đang bán, vậy có được miễn thuế TNCN ko ạ? Phải làm thủ tục gì để được miễn ạ? Trước đây em đã bán 1 căn để mua căn hiện tại để rồi giờ lại bán tiếp đây ạ.
Nhờ các bác tư vấn giúp nhé. Bên mua nhà tự làm thủ tục nên họ chỉ tìm hiểu về phần họ thôi, ko rành lắm về khoản TNCN mà người bán chịu. Em thì hai lúa lắm ạ.
Tks các bác trước

Tập Lái
31/5/10
15
0
0
Nếu chỉ đứng tên 1 căn nhà duy nhất thì bác sẽ được miễn thuế.

Hạng D
11/1/09
3.644
7.663
113
nơi xa lắm
Re:Thuế TNCN khi bán nhà

tripm nói:
Nếu chỉ đứng tên 1 căn nhà duy nhất thì bác sẽ được miễn thuế.
Bác ấy đã biết rồi nhưng làm cách nào để miễn thuế? Bác nào biết vào chỉ dùm

Hạng B1
22/3/11
74
0
0
Lau qua em khong nho ro lam, dai khai la sau khi cong chung hop dong mua ban xong, tat ca ho so nha em giao cho ben mua de ho lam thu tuc sang ten. Muon sang ten duoc thi 2 ben phai lam nghia vu nop thue: ben ban nop tien su dung dat, thue chuyen quyen su dung dat, thue thu nhap ca nhan. Ben mua chi nop thue truoc ba.
Trong so cac bieu mau do co quan thue cap thi ben ban se khai bao vao mot bieu mau, cam ket rang bac chi dung ten duy nhat can nha nay va hoan toan chiu trach nhiem ve noi dung khai bao nay.
Neu bac chi dung ten duy nhat mot can nha hay mot mieng dat thi bac khong phai nop thue TNCN khi chuyen nhuong.
Em khong biet ho se tham tra bang cach nao nhung em chi co lam bay nhieu viec do thoi.

Hạng C
6/1/11
920
10
18
Hiện tại em biết quy trình như sau:
- Sau khi ra hợp đồng công chứng xong thì lên thẳng UB quận nộp hồ sơ làm đăng bộ luôn. Nếu hồ sơ đăng bộ đầy đủ thì sẽ được nhận một biên nhận hồ sơ và hẹn khoảng 1 tháng sau trở lại để nhận giấy chuyển sang CC Thuế để đóng thuế.
- Lên CC Thuế quận, nhận hồ sơ và sẽ phát cho bác mấy cái tờ khai đóng thuế TNCN, thuế trước bạ. Trong tờ khai thuế TNCN sẽ có 3 mục đóng thuế và bác tự chọn 1: 1. 25% chênh lệch giá bán và giá mua. 2. 2% trên giá sang nhượng (giá ghi trên hợp đồng công chứng). 3. Miễn thuế TNCN. Trong trường hợp của bác thì sẽ chọn mục Miễn thuế TNCN.
- Sau khi bác chọn mục Miễn thuế TNCN thì nhân viên thuế sẽ yêu cầu bác về địa phương nơi cư trú để làm xác nhận là BĐS sang nhượng là BĐS duy nhất của bác và nộp cho CC Thuế.
- ...
Hiện tại em chỉ biết tới đây vì chưa bao giờ được ở vào trường hợp miễn thuế như bác. À cái này thì ở quận 7, các quận khác thế nào thì em không biết.

Last edited by a moderator:
Hạng B2
2/11/10
205
1
18
39
tuanthaolove05 nói:
Nếu em có 1 căn nhà và một miếng đất ở 2 quận khác nhau ở Hồ chi minh thì có đuọc miễn không các bác nhỉ
Nếu 2 căn ở 2 quận thì bác có thể trốn thuế TNCN bằng cách lên UB xác nhận căn nhà là sỡ hưu duy nhất trong quận đăng ký hô khẩu (còn quận khác thì họ bó tay) vì hồ sơ bên thuế (MST) chia theo quận để quản lý. Khi thành phố kết nối database lại nếu hên sẽ lọt còn khong lúc đó bị truy thu ngược và phạt.

Hạng B2
16/9/10
170
2
18
Re:Thuế TNCN khi bán nhà

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc Lập – Tự Do – Hạnh Phúc
-------------------​
GIẤY CAM KẾT

Kính gởi: - UBND Phường.................. - Quận .........................
Chi Cục Thuế quận ...............

Chúng tôi ký tên sau đây gồm:
Tôi: ..............................................................
Sinh năm:....................................................
CMND số: ................................................... Nơi cấp:
Cùng vợ tôi: ...............................................
Sinh năm: .................................................
CMND số: ................................................. Nơi cấp:
Địa chỉ thường trú: ............................................

Chúng tôi cam kết như sau:
Căn hộ số:..............................theo chứng nhận quyền sử dụng đất ở và quyền sở hữu nhà ở số:............................................. ..do UBND quận................ cấp cho vợ chồng tôi........................................, nay vợ chồng tôi bán căn hộ trên cho ông ........................ và bà......................... theo hợp đồng mua bán ..................... do phòng công chứng số............ lập ngày...............

Nay chúng tôi cam kết chỉ sở hữu 01 (một) căn nhà duy nhất trên toàn lãnh thổ Việt Nam.
Tôi xin cam kết những lời khai trên là đúng sự thật, nếu có sai trái hay gian lận gì tôi hoàn toàn chịu trách nhiệm theo các quy định của Luật thuế thu nhập cá nhân và các quy định khác của nhà nước trong quản lý thuế.

Tôi xin chân thành cảm ơn.

TP. HCM, Ngày ... tháng.... năm .....
Kính trình đơn
(cả 2 vợ chồng ký tên)

-------------------------------------------------------------------------------------------------------
Xác nhận của UBND Phường

Last edited by a moderator:
Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.356
155.300
113
www.phindeli.com
Chính xác là tự khai, tự chịu trách nhiệm, không ai thẩm tra gì cả các bác ạ. Mẫu của bác Nam newport là chuẩn đó.

Status
Không mở trả lời sau này.