Hạng D
24/3/11
1.790
552
113
40
Xì Phố
Về vấn đề từ thiện này lúc trước em có ngỏ ý với bác Hiển làm một quỹ khuyến học hoặc nôm na là học bổng...Hiện tại em đang có trong tay khá nhiều danh sách các trẻ em vùng sâu vùng xa nhà nghèo hiếu học...Tuy nhiên theo ý bác Hiển bàn với em rằng...MBFC chúng ta là một hội xe làm từ thiện không phải là Hội từ thiện không nên thường những chuyến từ thiện cũng là dịp kết hợp gắn kết anh em để có thể đi chơi xa luôn...Do vậy ý kiến ban đầu về lập quỹ học bổng khuyến học vẫn bỏ ngỏ...Chưa biết ra sao....:cool::cool:

Hạng B1
20/3/08
52
0
6
47
Các bác lưu ý thêm là miếng đất dược xây nhà tình thương thuộc chủ quyền của người dc tặng thì OK nhất

Hạng D
10/10/08
1.140
12
48
Hình thức từ thiện như thế nào đều tốt cả nhưng chúng ta khoan đề cập tới..quan trọng nhất phải là cái tâm và sức lực tài chính của hội mình tới đâu mà "liệu cơm gắp mắm". Như hqua em có nói với bác Hiển và rất giống với ý của bác Tuan_bau là chủ quyền đất hiện tại là của ai, cá nhân 2 chị em hay là do chính quyền cấp tạm theo diện nghèo khó, sau khi 2 chị em không còn cơ hội sử dụng được nữa thì nhà này sẽ thuộc về ai và hình thức giải quyết "cái hậu" sau này thế nào (sửa chữa, nâng cấp, cải tạo)
Vả lại 9 người 10 ý, từ thiện thì nhiều lắm: khuyến học, xây cầu, làm đường, xây nhà, khám chữa bệnh, hoàn cảnh cơ nhỡ neo đơ...Ôi nói ra thì bao giờ làm mới hết ở xã hội này, thôi thì năm nay làm cái này, năm sau làm cái khác hoặc mình luân phiên đầu năm cuối năm mỗi thứ cho ngọn ngàng với tiêu chí ban đầu hội đề ra. Em đồng ý với phương án xây nhà, thực ra với số tiền bỏ ra như vậy là không lớn để xây nhà cho 2 chị em có hoàn cảnh khó khăn là đúng đắn và phù hợp hiên nay...An cư lạc nghiệp, bây giờ họ không thể lạc nghiệp vì tuổi tác và hoàn cảnh nhưng an cư cũng là quý lắm rồi...
Từ thiện ngoài Tâm còn phải có Tầm nữa..nhưng chỉ là hội và xuất phát từ những cá nhân đóng góp nên gói gọn chữ Tâm thôi cũng là đẹp...

Hạng D
24/3/11
1.790
552
113
40
Xì Phố
Thực sự theo ý kiến của em thì nếu muốn kết hợp từ thiện và du lịch bằng xe cho hội...Chúng ta có thể làm các chuyến từ thiện đến những làng tình thương thuộc nhà thờ hoặc chùa...Vấn đề này thì em có thể cung cấp khá nhiều các địa chỉ của các làng tình thương tại các tỉnh của các dòng tu ( trại trẻ khuyết tật..làng trẻ em cơ nhỡ..trẻ AIDS..)....vì mấy năm qua em có làm viẹc này khá nhiều....
Vài ý kiến nhỏ của em nếu kg fai các bác bỏ qua cho e nhỏ...Vì thực tế đúng như vấn đề đặt ra xây nhà tình thương thì có khá nhiều vấn đề đc đặt ra và fuc tạp hơn...Em nghĩ tập trung vào các em nhỏ thì đơn giản hơn...

Last edited by a moderator:
Hạng D
11/11/09
2.761
1
36
Đơn giản cho đời nó thanh thản...kaka...thật bình tĩnh.

Hạng C
13/9/11
606
1
18
Bác Vampire bàn việc từ thiện mà qua đến việc chính quyền luôn!chắc lạc đề rồi bác ơi :)))

Hạng D
10/10/08
1.140
12
48
Vampire_Bear nói:
Thực sự theo ý kiến của em thì nếu muốn kết hợp từ thiện và du lịch bằng xe cho hội...Chúng ta có thể làm các chuyến từ thiện đến những làng tình thương thuộc nhà thờ hoặc chùa...Vấn đề này thì em có thể cung cấp khá nhiều các địa chỉ của các làng tình thương tại các tỉnh của các dòng tu ( trại trẻ khuyết tật..làng trẻ em cơ nhỡ..trẻ AIDS..)....vì mấy năm qua em có làm viẹc này khá nhiều....
Thêm vào đó trước nay làm từ thiện em không có thói quen thông qua chính quyền địa phương vì nói thật chính quyền sở tại khá quan liêu và thường yêu cầu cắt xén...
...
Vài ý kiến nhỏ của em nếu kg fai các bác bỏ qua cho e nhỏ...Vì thực tế đúng như vấn đề đặt ra xây nhà tình thương thì có khá nhiều vấn đề đc đặt ra và fuc tạp hơn...Em nghĩ tập trung vào các em nhỏ thì đơn giản hơn...

Thực ra ko phải chính quyền nào họ cũng quan liêu bác ạh, vả lại đây là chương trình từ thiện với giá trị bé..nếu nói đúng ra là rất bé và nhỏ lẻ ngọn ngàng. Ngay cả khi chúng ta làm từ thiện ở Láng Tranh, mọi thứ khó khăn hơn nhiều vì liên quan đến phát thuốc và vị trí địa lý cũng như tính chất địa phương mà chúng ta còn lo được huống gì là ca này dễ, ko cần phải chuyển lên tuyến trên..hà..hà..