Hạng C
19/7/05
593
4
0
Các bác giúp em với. Bọc da hàng ghế sau và thành xe cứ miết vào nhau gây ra tiếng cọt kẹt/rin rít rất khó chịu khi có người ngồi (nếu ngồi không tựa lưng vào ghế :( hoặc hoặc ngồi chính giữa hàng ghế thì không sao). Em đã nghe kỹ, biết chắc không phải là do bộ phận khác hoặc chi tiết khác như lò xo ghế chẳng hạn. Em không biết xử lý như thế nào? Liệu có gì bôi vào lớp da bọc ghế chỗ tiếp xúc với thành xe để hết kêu được không?

Cảm ơn các bác trước.

Last edited by a moderator:
O.S.P.D
18/9/03
763
29
28
51
nơi vừa được thả
RE: Tiếng cọt kẹt của bọc nệm da

bạn chịu khó dưỡng da ghế thường xuyên 3 tháng/ lầnn sẽ không gặp trường hợp này.

Hạng C
19/7/05
593
4
0

Cảm ơn các bác.

@thdwin: Em chưa có kinh nghiệm gì về dưỡng da ghế cả :D. Mình tự làm hay đưa ra cho thợ làm? Thường là làm những gì? Tổng thiệt hại trung bình khoảng bao nhiêu?

O.S.P.D
18/9/03
763
29
28
51
nơi vừa được thả

hi bác HanoiSG..cái này bác có thể tự làm được..đầu tiên bác hút bụi, lau sạch ghế bằng khăn ẩm sau đó xịt dầu dưỡng da (theo mình loại 309 xài rất tốt mà lại rẻ) đợi 1 chút bác lại lấy khan kho hoặc mút đánh hoặc lau mạnh sau đó lại 1 lần khăn khô nữa, đảm bảo da sẽ bóng lên và không còn tiếng cót két đau (vì lúc này da đã mềm rồi và bác cũng mềm ra vì đã ra hết nước [8D]).

Chúc bác thành công

Hạng C
19/7/05
593
4
0

Cảm ơn bác. Cuối tuần này em sẽ tìm mua để thử và sẽ báo cáo kết quả...

Hạng B2
20/1/07
176
0
16
50
HCM

Trích đoạn: hanoisaigon

Các bác giúp em với. Bọc da hàng ghế sau và thành xe cứ miết vào nhau gây ra tiếng cọt kẹt/rin rít rất khó chịu khi có người ngồi (nếu ngồi không tựa lưng vào ghế :( hoặc hoặc ngồi chính giữa hàng ghế thì không sao). Em đã nghe kỹ, biết chắc không phải là do bộ phận khác hoặc chi tiết khác như lò xo ghế chẳng hạn. Em không biết xử lý như thế nào? Liệu có gì bôi vào lớp da bọc ghế chỗ tiếp xúc với thành xe để hết kêu được không?

Cảm ơn các bác trước.

Ghế lái Xe của em phát ra những tiếng y hệt như của bác nhưng o phải do da mài vào thành xe mà là các khớp nối, lo xo, chốt... của ghế ngồi lâu ngày. Có chú thợ phán là tháo ghế ra rồi mang đi đóng bạc lại các khớp nối ??? [8|] Hỏi là thế gara của chú có nhận làm không, trả lời không!:mad: Em cũng chưa biết phải xử lý ra làm sao nữa? tự mình tháo ra làm e là có tai nạn thì khổ, đứng mà lái thì mỏi chít đi được. Cứ để thế mà đi thì nhiều khi thấy cũng ngại cả với người ngồi cạnh. :mad:

Hạng C
19/7/05
593
4
0

Trích đoạn: mxminh

Ghế lái Xe của em phát ra những tiếng y hệt như của bác nhưng o phải do da mài vào thành xe mà là các khớp nối, lo xo, chốt... của ghế ngồi lâu ngày. Có chú thợ phán là tháo ghế ra rồi mang đi đóng bạc lại các khớp nối ??? [8|] Hỏi là thế gara của chú có nhận làm không, trả lời không!:mad: Em cũng chưa biết phải xử lý ra làm sao nữa? tự mình tháo ra làm e là có tai nạn thì khổ, đứng mà lái thì mỏi chít đi được. Cứ để thế mà đi thì nhiều khi thấy cũng ngại cả với người ngồi cạnh. :mad:

Bác làm tôi nhớ lại ghế lái xe trước của tôi cũng bị cọt kẹt, nhất là mỗi khi vào chỗ xóc. Tôi đưa xe đi 3 - 4 gara mà không khắc phục được. Chỗ thì cho thêm mỡ bò, chỗ thì xiết lại ốc v.v. Ra khỏi gara là lại cọt kẹt như cũ.

Cuối cùng 1 em ở TO Giải Phóng cũng tìm ra nguyên nhân. Lý do là có 1 chai nước Lavie nằm dưới ghế lái, mỗi khi vào chỗ xóc thì ghế lái lõm xuống đè vào chai Lavie, chai Lavie bị móp xuống phồng lên phát ra tiếng kêu cọt kẹt :D

Hạng B2
29/6/05
271
2
20
53
Hai phong

Xe của em ghế đã thay từ nỉ -> giả da (simili) và cũng có tiếng cọt kẹt ở ghế sau khi tay vịn ở giữa ghế gấp lại thì cọ vào lưng ghế. Cũng chưa biết làm thế nào vì làm gì có dầu dưỡng simili [:'(] Các bác có cao kiến gì không?

Hạng C
19/7/05
593
4
0

Hết sạch rồi, cả tiếng cọt kẹt cũng như tiền uống cà phê sáng :D:D:D. Em làm 1 lọ dưỡng da Sonax (không tìm thấy lọ 309), bôi xịt lau các kiểu theo chỉ dẫn. Bây giờ quá ngon, lại nhớ tiếng cọt kẹt ngày xưa :D

Cảm ơn các bác.