Status
Không mở trả lời sau này.
Tập Lái
24/2/11
12
0
3
50
Chào các bác,
Trùm Cười tôi có một căn hộ thô khu Mỹ tú 1 - PMH sắp nhận; nay muốn tìm đơn vị thiết kế nội thất để thiết kế ( và thi công) căn hộ theo phong cách retro ( ý của bà xã mờ !). Hiện nay nhiều đơn vị thiết kế quá nhưng đa số toàn theo kiểu hiện đại hoặc "cà-lá-si-cô" kiểu Louis vua chúa không thôi nên nhờ các bác trong ngành hay am hiểu chỉ giúp.
Phương thức làm việc: chìa khóa trao tay luôn cho tiện.
Cám ơn nhiều nhiều :)

Hạng D
7/3/07
2.120
201
63
Nha Trang
www.duandautu.com
Thứ đó khác chi neo-cà lá si cô ? Có chăng là sự pha trộn giữa đồ rời new-classic và hoạ tiết trần sàn tuờng hiện đại.
Có khi mụ vợ nhà bác còn chưa biết bà ta muốn cái gì.

Last edited by a moderator:
Tập Lái
30/4/10
29
1
3
Bác trumcuoi cho em địa chỉ liên lạc + thêm thông tin như diện tích tổng cộng, thời gian, ngân sách bác định đầu tư và địa chỉ [email protected] nhé.

Neoclassic và retro thật ra là khác nhau ạ. Nhưng dĩ nhiên cũng có khả năng là mỗi người hiểu theo một nghĩ khác nhau.

Tập Lái
8/10/11
49
1
0
38
khi nào có thời gian, Bác alo em uống cafe nhé, Em cũng ở trong khu Phú Mỹ Hưng.
Để hiểu được ý Bác và mợ cả chí ít cũng tốn vài ly cafe :D

Hạng B2
21/2/11
499
6
18
trumcuoi nói:
Chào các bác,
Trùm Cười tôi có một căn hộ thô khu Mỹ tú 1 - PMH sắp nhận; nay muốn tìm đơn vị thiết kế nội thất để thiết kế ( và thi công) căn hộ theo phong cách retro ( ý của bà xã mờ !). Hiện nay nhiều đơn vị thiết kế quá nhưng đa số toàn theo kiểu hiện đại hoặc "cà-lá-si-cô" kiểu Louis vua chúa không thôi nên nhờ các bác trong ngành hay am hiểu chỉ giúp.
woa, bà xã bác có vẻ sì tai à? Phong cách retro này khá ấn tượng, vì chủ đạo của nó là họa tiết hoa văn lớn kết hợp màu sắc luminer rực rỡ nhưng hài hòa. Một chút cổ điển thể hiện trong dáng dấp vintage của đồ vật nhưng cũng không phải là neo-classic. Các chi tiết nội thất cũng khá cầu kì.
Thiết kế bên em theo trường phái colorful, sao bác không mời bên em qua thiết kế thử 1 view xem sao. Nếu hợp ý thì làm tiếp. :)

Tập Lái
30/6/11
6
40
13
45
Tp.HCM
www.ekeinterior.com
trumcuoi nói:
Hiện nay nhiều đơn vị thiết kế quá nhưng đa số toàn theo kiểu hiện đại hoặc "cà-lá-si-cô" kiểu Louis vua chúa không thôi nên nhờ các bác trong ngành hay am hiểu chỉ giúp.
Bác nghĩ kỹ chưa ? ít t.kế theo kiểu retro là vì p.cách này rất kén khách và cũng khá công phu, có thể tốn kếm nữa.

Retro ( Retro - Vintage) là một trào lưu hoài cổ, sử dụng lại các đồ dùng theo xu hướng của những thập niên 40 - 80 và cả đồ không phải vintage (đồ mới, đồ được thiết kế theo cảm hứng từ hình dáng đồ vintage).
Tuy nhiên, để phù hợp với yêu cầu, tùy vào người thiết kế mà họ sẽ có nhiều “biến tấu” riêng trong những thiết kế của mình.
Bác tham khảo vài mẫu :
0761ed1dcd446dce52df9180c6dccd02_45851882.fusionjlimage1800x533.jpg

Kiểu vintage thập niên 1950 -1952 kết hợp hơi thở hiện đại

2766424cc14ec3301e2b41bde0c7a81a_45851889.scandijlimage1800x526.jpg

Kiểu vintage thập niên 1950 -1952 kết hợp hơi thở hiện đại

a696de191af40a232275c7593ef96684_45851888.hoteljlimage7800x1200.jpg

Tập Lái
24/2/11
12
0
3
50
Chào các bác,
Rất cám ơn các bác đã hồi âm.
@TRANVIETTUANANH: Tôi không phải là dân chuyên ngành nên có thể sử dụng thuật ngữ chuyên ngàn hkhông chuẩn xác, song dĩ nhiên là cũng đủ để biết mình đang muốn gì bác à.
@SOLIT: OK, sẽ email cho bạn thêm. Cho tôi đổi cách xưng hô vì qua email bạn để lại thì hình như bạn là nữ thì phải
@3DBLOC: Bác đã mở lời thì lần sau qua PMH công việc sẽ alo bác ( vì hiện chưa ở PMH) - chỉ mong khi đó bác đừng quên TC là ai nhé :)
@RECDECOR: Thật ra lúc trước tôi có vào website của bác, song thấy những dự án bác đã thực hiện có vẻ không thiên về hộ gia đình nên không dám làm phiền bác :) Nay nếu bác không chê thì cho biết nhé.
@CONCEPT: Ý của bác rất đúng ý của tôi. Sự tinh tế và sự kết hợp hài hòa chính là nét khiến vợ chồng tôi thích phong cách này. Hiện đại thì nó quá lạnh và sắc với tôi, cổ điển theo Phương Tây thì chỉ khi nào tôi có lâu đài như cung điện mùa hè ( hay nhỏ hơn cỡ 100 lần cũng được !!!) thì mới tính ( Quan niệm cá nhân của tôi thôi, bác đừng ném đá làm gì nếu không đồng ý ).
Còn gì hơn sự kết hợp pha trộn giữa Retro thuần túy với hơi thở hiện đại như các hình bác post gợi ý. Các bác xem thử những mẫu thiết kế tại trang này ( các bác xem mục Apartment nhé): f r e s h o m e . c o m

Thân

Hạng D
4/8/11
1.050
4.310
143
Phong cách Retro ở VN quả là ít người biết tới, thường thì Neo Classic, Art Decor, Minimilst, Maximilist, Modern nói chung, hoặc tả pín lù. Nếu bác biết và gọi đúng tên nó thì chắc là có đọc sách báo định hướng thẩm mỹ nhiều, thật ra phong cách này có lâu rồi, không phổ biến lắm nhưng được đánh giá là hot, và là xu hướng nội thất từ năm 2011. Nếu bác đã biết và xem trọng chất design như vậy thì thật là may mắn cho anh em pro-designer, tức design cho ra chất đi rồi mới tính đến thi công. Vậy bác nên tách ra làm 2 giai đoạn rõ ràng
1. Design với thiết kế phí concept , có thể thi đấu nếu giải thuởng hấp dẫn và nhiều người có hứng thú
2. Thi công với shop drawing và báo giá thi công. Lại thi đấu

Còn bác muốn turnkey thì buộc phải tìm cho ra người từng làm thành công phong cách này ( xem sản phẩm đã làm của họ) và sau đó...tin tuởng họ phó thác cho họ hoàn toàn. Còn turnkey kêu họ vẽ từa lưa mà họ chưa biết có trúng thầu hay không thì e là họ khó mà tung hết chiêu ra.

Tập Lái
24/2/11
12
0
3
50
Mr.N nói:
Phong cách Retro ở VN quả là ít người biết tới, thường thì Neo Classic, Art Decor, Minimilst, Maximilist, Modern nói chung, hoặc tả pín lù. Nếu bác biết và gọi đúng tên nó thì chắc là có đọc sách báo định hướng thẩm mỹ nhiều, thật ra phong cách này có lâu rồi, không phổ biến lắm nhưng được đánh giá là hot, và là xu hướng nội thất từ năm 2011. Nếu bác đã biết và xem trọng chất design như vậy thì thật là may mắn cho anh em pro-designer, tức design cho ra chất đi rồi mới tính đến thi công. Vậy bác nên tách ra làm 2 giai đoạn rõ ràng
1. Design với thiết kế phí concept , có thể thi đấu nếu giải thuởng hấp dẫn và nhiều người có hứng thú
2. Thi công với shop drawing và báo giá thi công. Lại thi đấu

Còn bác muốn turnkey thì buộc phải tìm cho ra người từng làm thành công phong cách này ( xem sản phẩm đã làm của họ) và sau đó...tin tuởng họ phó thác cho họ hoàn toàn. Còn turnkey kêu họ vẽ từa lưa mà họ chưa biết có trúng thầu hay không thì e là họ khó mà tung hết chiêu ra.
Cám ơn ý kiến của bác N. Lúc đầu tôi cũng tính vậy, song lại e bên thi công không làm được đúng như thiết kế thì chẳng biết làm sao :). Dù sao tôi cũng sẽ cân nhắc thêm về ý của bác. Nếu có thay đổi sẽ post lên đây để các bác trong ngành hưởng ứng cho !
Thân

Status
Không mở trả lời sau này.