Thảo Luận Chung Tình gian, lý "có vẻ" ngay

Hạng C
2/2/07
825
20
18
49
Trái Đất
Xin gửi các bác một tình huống vi phạm luật giao thông để phân tích thử:

Cảnh 1: Đêm tối, trời se lạnh; đường vắng; đèn đường mờ mờ; không có bóng dáng xxx nào cả. Một em 4B bò từ từ qua ngã 4 mà không để ý đoạn đường phía bên kia là đường 1 chiều.
Cảnh 2: Chạy vào đường 1 chiều được vài mét, bác tài chợt giật mình vì có 1 công dân tốt bụng ra hiệu "Ngược chiều rồi cha nội, có xxx khúc trên kia kìa". Em 4B vội tấp vào lề phải của xe (tức là lề trái của đường 1 chiều); rồi lập tức de xe chạy lùi nhằm cố gắng sửa sai (tức là chạy đúng chiều, đúng phần đường ôtô của đường 1 chiều).
Cảnh 3: Trong lúc bác tài vả mồ hôi, thì một công dân gương mẫu đã báo cáo xxx. Một chàng xxx trẻ tuổi, đẹp trai lập tức phóng môtô ra chặn xe, đòi phạt.
Cảnh 4: Bác tài lặng lẻ tiếp tục lùi xe và tìm chỗ đậu an toàn để khỏi cản trở giao thông. Chàng xxx bước ra, chào như đang gãi đầu, rồi cộc lốc "Lỗi chạy ngược chiều; bằng lái, giấy xe đâu?". Bác tài chậm rãi phân bua .....

Vậy theo các bác:
1. Bác tài có thể múa 7 tấc lưỡi để thoát tội được không? (ví dụ: "Tui đâu có chạy ngược chiều; lúc anh bắt lỗi, tui đang chạy đúng chiều bằng số de mà ...", v.v.)
2. Chàng xxx phải làm sao để bác tài tâm phục khẩu phục? (hình như NĐ 146 không có tình huống này nhỉ)

Hạng D
27/2/06
4.993
4.411
143
47
Puma Far East
www.puma.com
RE: Tình gian, lý "có vẻ" ngay

Điều 8. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe ô tô và các loại xe tương tự ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ
.............
2. Cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 80.000 đồng đến 100.000 đồng đối với người điều khiển xe vi phạm một trong các hành vi sau đây:
a)
b)
c) Lùi xe ở đường một chiều, ở khu vực cấm dừng, trên phần đường dành cho người đi bộ qua đường, nơi đường bộ giao nhau, nơi đường bộ giao cắt đường sắt, nơi tầm nhìn bị che khuất, nơi cấm quay đầu xe; lùi xe không quan sát hoặc không có tín hiệu báo trước;

Hạng C
2/2/07
825
20
18
49
Trái Đất

Ấy chết, "Lùi xe ở đường 1 chiều" có thể hiểu là xe đang ở số de + đuôi xe đi chuyển ngược với hướng quy định của đường 1 chiều. Còn trường hợp này thì xe đang ở số de + đuôi xe đi chuyển đúng hướng quy định của đường 1 chiều. :D:D

ý bác là vẫn đi đúng chiều nhưng đi bằng đuôi xe chứ k phải đi bằng mũi xe:D

lùi xe ở đường 1 chiều nghĩa là di chuyển xe theo chiều ngược lại chiều của đường mới vi phạm;)

bác không đi ngược chiều
luật đâu có cấm lùi xe

:D;) bác chỉ lùi xe đúng chiều thôi

cái này làm em nhớ 1 đoạn video quảng cáo kẹo

cậu học sinh đến muộn... thày giáo đang viết trên bảng lên k để ý cửa ra vào... cậu học sinh đi giật lùi vào lớp... thầy giáo quay ra nhìn (nghĩ ku cậu học sinh định bỏ học) hỏi: "này cậu kia đang học định đi đâu đấy? quay về chỗ đi"... thế là cậu học sinh đương nhiên đc vào lớp

1 cách đánh lừa thói quen bắt tội của giáo viên:D

Hạng D
2/5/07
1.690
25
0

Anh xxx nhấn mạnh:
- Bác lùi xe ở phần đường dành cho 2b! Phạt!
:D:D:D

Hạng F
26/2/07
5.096
440
83
Xứ dừa Miền Tây

Trường hợp này phải gọi là tình gian và lý còn ...gian hơn.
1. Bác vào đường 1 chiều khi de thì bác vẫn đang ở tình trạng lưu thông trên đường 1 chiều ( tình trạng này khác với khoản 2.c mà bác puma.com đề cập ở trên: đậu xe đúng chiều nhưng de xe ngược lại hướng cho phép di chuyển).
2. Khi xxx stop lúc bạn đang vi phạm thì không thể múa 7 tấc lưỡi được. Bác thử vượt đèn đỏ thì biết liền.
Mong rằng đây chỉ là giả sử tình huống.[8D]

nếu k thể nào chối tội được thì bác thử cách sau:

cứ để xe đó cho xxx giữ xe
bác ra phường công an gần nhất báo là bị mất trộm xe

.... thông báo tin đi ... có tin báo lại là tại nơi này(đường 1 chiều ý bác) đã tìm thấy xe đó...

sau đó đến bắt tay cái chú xxx đã trông xe dùm mình lúc nãy và nói rằng: "ôi anh hùng của em em rất cám ơn anh vì không có anh thì em đã bị cái thằng anh bắt(thằng ấy chính là em đây) lấy cắp mất chiếc xe thân yêu rồi"

Hạng C
10/9/07
971
66
28

tình ngay hay lý giang gì, , dầu gì bác cũng đi một đoạn vào đường một chiều roài bác mới "giả bộ" chạy đúng chiều bằng đít, làm công dân gương mẩu đi bác, gặp XXX thì phải $*** thoai :D

Hạng C
2/2/07
825
20
18
49
Trái Đất

hì hì... em nghĩ câu chuyện này có thể đưa ra 1 ý tưởng mới cho các nhà sản xuất xe: Ráp 1 chiếc xe mà cả đầu và đuôi xe đều giống nhau :D.. mà em thấy chiếc Vios cũng hơi hao hao kiểu này.

Lờ... đờ :-D
18/9/04
3.594
93.838
113

Trích đoạn: focker

Ấy chết, "Lùi xe ở đường 1 chiều" có thể hiểu là xe đang ở số de + đuôi xe đi chuyển ngược với hướng quy định của đường 1 chiều. Còn trường hợp này thì xe đang ở số de + đuôi xe đi chuyển đúng hướng quy định của đường 1 chiều. :D:D
Lúc này bác sẽ có 2 tình huống để chọn 1:

1. Đuôi xe đúng chiều nhưng đầu xe thì ngược, vậy là mắc tội đi vào đường cấm, phạt 300 ngàn và giữ bằng 30 ngày.

2. Như bác puma.com đã đưa.

Vậy thì bác chọn cái nào? Anh CSGT thì dĩ nhiên chọn phương án 1, bác có muốn chọn phương án 2 cũng không được.