RE: Tốc độ giới hạn của xe là 155MPH

...có lẽ đúng vậy đó bác...1 phần là do hạn chế của điều kiện đường xá, thú 2 là giá thành sản xuất (xe thương mại sẽ rất đắt nếu được chế tạo theo những công nghệ xa xỉ của F1 - mặc dù rất nhiều cộng nghệ của F1 đều được dùng trên xe thương mại)...hơn nữa nếu chế xe có vòng tua lớn quá -> tiêu thụ nhiên liệu sẽ rất lớn...nên 1 là pahỉ chế bình xăng lớn khó lém vì chiếm diện tích và trọng lượng, hoặc là cứ chạy khoảng 100km lại đổ xăng 1 lần...thế thì cũng chết...:D

Lờ... đờ :-D
18/9/04
3.594
90.486
113

Trích đoạn: tay_mo

Cám ơn bác kebab.
Em đã xem loạt bài của bác về xe F1 rồi. Taymo em trước đây ngồi đáy giếng nên coi trời bằng vung, giờ thì em hiểu tại sao f1 nó có tốc độ kinh khủng như vậy rồi. Nói túm lại khởi điểm của f1 là cuộc trình diễn công nghệ của các car maker, nhanh nhất là mục tiêu của họ, mà họ lại bị giới hạn về dung tích của xe và hàng loạt các quy định của FIA nên đã cải tiến về công nghệ để có được nhưng chiềc xe với vòng tua máy kinh hồn 19000+rpm. tuy nhiên theo em hiều thì các xe thương mại hiện nay giới hạn ở 8000rpm vì vấn đề về chi phí, phải không bác, hơn nữa tốc độ đối với các xe thương mại cũng không phải là vấn đề hàng đầu. 155mph ở Vn cũng không có đường chạy :)

Đúng đó bác ạ!
Giá của động cơ F1 là khoảng 1 triệu USD /cái (chưa tính đến chi phí nghiên cứu & phát triển) mà lại chỉ có tuối thọ rất ngắn (một chặng đua, thậm chí ít hơn).
Tuy nhiên, không phải F1 là trò chơi vô bổ mà có rất nhiều kỹ thuật đang được áp dụng trên F1 sẽ được đưa vào những ô tô thương mại trong thời gian tới.

Lờ... đờ :-D
18/9/04
3.594
90.486
113

Trích đoạn: thich4banh

Có khi nào FIA qui định về mức độ tiêu hao nhiên liệu max trên xe F1 không Bắp, VD 20L/100Km chẳng hạn...:D
Có đấy bác ạ! Đó là 100l/100km
.
Theo kết quả đo đạc thì xe F1 có mức tiêu thụ xăng vào khoảng ... 75l/100km. [8D][8D][8D]