Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng D
16/1/13
4.803
84.338
113
Tìm kiếm là một kỹ năng cần thiết trong thời hiện đại. Thế giới trẻ có câu vui vui "In Google We Trust".

Tôi học một tí xíu kỹ năng chọn lọc thông tin từ search trên web chỉ vì công việc. Trong công việc, cần đòi hỏi đọc nhiều manual (hướng dẫn sử dụng) để chạy máy. Tôi làm công nhân trông coi một máy tự động. Đôi lúc manual kèm theo không đủ, thế là phải lên văn phòng xin search những hướng dẫn bổ sung. Hướng dẫn thì nhiều, cho nên phải lọc lựa ra và đánh giá đúng sai.

--------------------------------------

Điều tôi ngại nhất là cách tiêu tiền, đem tiền, và an toàn bản thân.

Ai cũng đã biết (qua nhiều thông tin trên báo chí và ... "in google we trust") là phía Bắc USA có khuynh hướng dùng ít tiền mặt hơn phía Nam vì an toàn hơn.

Nhiều nơi, ví dụ BestBuy, Walmart, McDonald, ... khi đưa tờ $100 ra thì người ta sẽ nhìn mình ngạc nhiên. Dĩ nhiên họ săm soi tờ tiền và dùng bút quẹt lên. Có nơi nhân viên tính tiền gọi manager lại xem tờ tiền và quyết định.

Các bạn ở VN nghe mắc cười vì $100 có đáng gì đâu mà làm dữ vậy, nhưng thực thế là ở phía Bắc, người ta rất "sợ" mấy tờ tiền $50 trở lên. Có nơi khi trời về chiều người ta dán chữ: "không nhận tờ tiền $20 trở lên".

Đó là thực tế, tuy nó mắc cười, chắc nhiều người từng trãi qua kinh nghiệm này.

Bạn search chính trong OtoSaigon forum này với từ khóa "thẻ tín dụng" hoặc "credit card" thì ra nhiều thread nói về vấn đề này. Các ngân hàng cấp thẻ tín dụng thì cũng có người chê kẻ khen. Dựa vào thực tế thì tôi thấy tôi cần ít nhất 3 thẻ từ 3 ngân hàng khác nhau trong 4 ngân hàn sau: ABC, Citi, Chase, VCB, HSBC.

xem thêm (kết quả từ search):

http://www.otosaigon.com/forum/tm.aspx?m=2792506

(phần này nhờ các bạn rành bổ sung, tôi chỉ tưởng tượng: )

Tôi đi hết 5 ngân hàng trên xin thẻ VISA. Nên nhớ là nhiều nơi không thích nhận thẻ từ người lạ nhưng nếu mình đi đến những nơi phổ biến (của công ty lớn) thì thoải mái.

Xin thẻ có 2 dạng, 1 là trừ tiền của mình đóng trước, 2 là dùng trước trả sau. Tôi có 100 triệu tôi thẩy vào 3 thẻ ở dạng 1 (đặt tiền vào thẻ mà dùng dần) vì dạng 2 phải có nhiều giấy tờ lôi thôi.

Tham khảo với một số bạn ở Mỹ thì đôi lúc, đôi chỗ, credit card từ VN không dùng được. Đo đó khi đến Mỹ, tôi sẽ tìm mua thẻ credit card trả tiền trước dùng trừ dần để khi cần mà sử dụng. Tôi sẽ mua. Ví dụ tôi sẽ đến Walgreens mua thẻ $500:

http://www.walgreens.com/store/c/fast-card-vanilla-visa-prepaid-online-shopping-gift-card/ID=prod6084969-product

Secure, convenient, and easy to use.

- Choose the value - $20-$500
- Plus $4.95 purchase/activation charge
- No fees after purchase
- Card funds never expire

hoặc ghé Walmart mua thẻ $200 để dành khi cần:

http://www.walmart.com/ip/Visa-200-Gift-Card/20625678

Như vậy chuyện tiền bạc thì tạm xong.

Kế tiếp là tôi lập kế hoạc đi khám phá những nơi tôi đến

(còn tiếp)

Hạng D
16/1/13
4.803
84.338
113
Sau khi lo chuyện tiền bạc xong thì làm cái lịch trình.

Thời hạn cho phép chỉ 19 ngày nhưng hết 3 ngày bay, cho nên chỉ có 16 ngày chơi.

Tiêu chí của chuyến đi này là: đi nơi lạ hơn và không đụng hàng nhiều vì đa số từ VN sang Mỹ du lịch toàn là NYC, WDC, Boston, California, Vegas, và Texas (một số ít đến Florida).

Chuyến đi là phải thăm tận tường Chicago và "lái xe dặm đường xa" cho đã.

Sơ bộ trước, chỉnh sửa sau:

(1) Trưa ngày thứ nhất đến Chicago. Đến khách sạn. Dạo đêm Chicago
(2) Đi dạo chơi ở trung tâm Chicago (chưa chi tiết)
(3) Đi dạo chơi ở trung tâm Chicago (chưa chi tiết)
(4) Đi dạo chơi vùng nào đó gần Chicago (chưa chi tiết)
(5) Sáng trả phòng đi thẳng tới Minesonta dọc đường ghé: Madison và Wisconsin Dell.
(6) Lấy phòng, đi Mall lớn nhất của Mỹ chơi và đi phố đi bộ ban khuya.
(7) Trả phòng và đi lòng vòng thành phố và đi tour thên con sông bậc thang (sông bị gãy khúc từng bậc thang)
(8) Đi thẳng tới Jamestown, vui với thị trấn nhỏ ban đêm, có show gì xem
(9)Trả phòng thật sớm và đi thẳng tới International Peace Garden nằm giữa Mỹ và Canada. Vào thăm garden này đã đặt chân vào Canada rồi. Lái từ chiều tối thẳng tới Dickinson nghỉ ngơi.
(10) Sáng sớm đi tới Theodore Roosevelt National Park tham gia các tour và ngắm cảnh đẹp. Chiều tối đi thẳng tới Butte nghỉ ngơi
(11) Sáng sớm đi thẳng tới Seattle và nghỉ ngơi ít nhất 4 lần ở địa điểm nghỉ ngơi (miễn phí) cho dãn gân cốt vì đoạn này dài nhất, đẹp nhất, và hơi nguy hiểm do núi đồi nhiều.
(12) Đến thăm nhà máy Boeing và dạo quanh phố
(13) Leo tháp Needle Space và (hỏi thổ địa Metro)
(14) Trả xe tại phi trường và đáp máy bay tới Los Angeles
(15 - 16) Vui chơi mua sắm ở LA và chuẩn bị về

Như vậy chuyến đi thăm Chicago và lái xe vùng hẻo lánh là chính.

Chuyến đi này khó mà đụng hàng với ai :) Về lại VN kể chẳng ai biết, chỉ mình mình biết :)

(mong các bạn góp ý câu chuyện tưởng tượng cho vui)

Hạng D
11/5/11
3.420
5.584
113
Sài Gòn
Lake Michigan chắc đẹp lắm ha bác chủ.
Bác chủ có thể bật mí đang sống ở bang nào không?

Hạng B2
13/10/10
127
6
16
49
10o20 N, 107o04 E
mình đoán bác Su ở phía Nam :)

vậy là bác Metro ở Seattle? nếu mình đi được chắc sẽ liên lạc rủ bác ấy cafe nếu bác ấy rảnh, vì mình tính ở Seattle đến 5 ngày. Còn tính đến biên giới thò chân qua canada chút nữa :)

Hạng B2
2/5/12
226
49
43
44
Thớt của Bác chủ hấp dẫn và thông tin bổ ích lắm đây.

Giờ e có cái để mà hóng rồi, thanks Bác chủ !

Hạng D
17/4/06
1.429
15
38
55
Tuyệt vời quá, cảm ơn những thông tin của bác, em cũng đang xếp lịch cho chuyến đi cuối năm nay!

Hạng D
5/1/10
2.794
16.596
113
Pinga nói:
Lake Michigan chắc đẹp lắm ha bác chủ.
Bác chủ có thể bật mí đang sống ở bang nào không?

Tui chạy ngang Chicago 2 lần mà ko lần nào ngửng lại vào thành phố, biết có con đường chạy dọc bờ hồ mà chưa lần nào đến xem, haizz

Hạng D
5/1/10
2.794
16.596
113
xenho nói:
mình đoán bác Su ở phía Nam :)

vậy là bác Metro ở Seattle? nếu mình đi được chắc sẽ liên lạc rủ bác ấy cafe nếu bác ấy rảnh, vì mình tính ở Seattle đến 5 ngày. Còn tính đến biên giới thò chân qua canada chút nữa :)

Chừng nào bác đi dc thì tui chỉ cách đến cái Peace Arch và bước qua đất Canada mà ko cần visa...
http://en.wikipedia.org/wiki/Peace_Arch

Last edited by a moderator:
Status
Không mở trả lời sau này.