Hạng B1
17/7/04
92
3
6
Tôi mới đi 1 vòng Saigon - Dalat - Nha trang - Sai gon : 4 ngày .
ngày 1: saigon - Dalat - khoảng 350 km: nếu khởi hành sớm ( khoảng 5g00 thì có thể đến Dalat lúc 12g), ăn sáng ở ngã ba dầu giây. Doc đường ghé Tâm châu ( bảo lộc ) uống cafe. Ăn trưa tại Đà Lạt. Địa điểm ăn uống cứ vào" diễn đàm ẩm thực- Vnnavi mà tìm, không khó lắm đâu. Nhớ mua 1 tấm bản đồ đà lạt để có thể đi loanh quanh. Ở thì có thể ở KS Hàng không - đường Hồ Tùng Mậu - trên đường đổ dốc xuống Hồ Xuân Hương - nằm giữa dốc , bên tay phải , giá cả 240.000đ/ phòng đôi , không ăn sáng. Nơi đỗ xe rộng rãi , gần hồ Xuân Hương có thể thả bộ ra hồ ghé thuỷ tạ uống cafe. Tối dạo phố đêm Đà Lạt.
Ngày 2 : Tham quan Đalạt - nếu bạn chưa đi thì có thể theio bản đồ du lịch mà lập chương trình tham quan phù hợp.
Ngày 3 : Đà Lạt - Nha Trang : cự lý 152km , đường tốt , không sạt lỡ ,ít xe. Chuẩn bị đầy đủ xăng nhớt , nước uống , trái cây , bánh mỳ ( để có thể dừng lại bên đường nghỉ chân cũng vui). Kinh nghiệm pha sẵn một ít cafe , dừng ngay đỉnh Hòn Giao ( độ cao 1500m ) uống cafe trong sương mù cũng rất thú vị . Vửa đi vửa chơi , chụp hình , ngắm cảnh mất khoảng 4 - 5g. Trên đường xuống Nha trang , cách Nha Trang khoảng 30km hãy ghé vào 1 thắng cảnh rất tuyệt vời : Thác Yang Bay - còn gọi là thác ba tầng. Mùa này thác tuyệt đẹp , nuớc nhiều , trong vắt , mát lạnh. Cảnh vật thật tuyệt với tha hồ chụp hình quay phim, tuy chỉ tội vé vào cộng hơi đắt - 30K / người , tuy nhiên cảnh vật rất đẹp , d0áng đồng tiền bỏ ra , mang theo đồ ăn vào đó pic nic đến chiều về Nha Trang là tuyệt nhất. Nếu bạn chịu lạnh được thì có thể tắm trên thác. Từ đường chính rẽ vào khoảng 16km , đường đi khá tốt. 16g bạn có thể Từ Yang bay về Nha Trang khoảng 17g. Tối ăn tối và đi dạo phố ở Nhat Trang . Nếy muốn thì đi cáp treo sang đảo Hòn ngọc Việt chơi. Ăn tối tại đường Ngô Sĩ Liên có 1 quán bình dân chuyên bán cho người địa phương , ngon , bổ rẽ , có chổ đậu xe , không sợ bị chặt chém ( đường Ngô Sỹ Liên nằm sau lưng khách sạn Saigon - Yaska, theo đường Yesin , bên hông khách sạn khoảng 500m , qua 1 vòng xoay là tới, đường nằm bên trái chỉ 1 đoạn ngắn thôi , có thể hỏi dân địa phương chỉ cho.
Ngày 4 : Nếu có thời gian thì tổ chức tua tại Nha Trang . Nếu không thì khời hành về Sài gòn : cự ly 450km . Có thể khởi hành trễ , khoảng 10g00 sau khi ăn sáng , uống cafe, tham quan một vòng thành phố. Biển thì đang động , sóng lớn và hơi lạnh chắc ít người tắm sớm. Có thể ghé tiệm cơm gà Hồng Phát - ngay Thị xã Phan Rang - đặc biệt ngon,giá phải chăng. Ăn trưa xong có thể tìm một quán cafe ven đường nào có võng , mát mẽ , cách Phan Thiết khoảng vài chục km , ghé vào nghỉ một giấc - lấy sức đi tiếp, như thế các bác có thể về đến sài gòn lúc 19g - 19g30 nếu khởi hành lúc 10g00 sáng tại Nha Trang, có thể sớm hơn nếu các bác khởi hành sớm. Thời gian đi từ Nha Trang về đến Sài gòn , nếu đi thong thả mất khoảng 9 tiếng. Tuỳ các Bác thiết kế chương trình . Tôi vửa đi về hôm 15/12/2008 - Đà Lạt lạnh , khô ráo , không khí tuyệt vời , đường đi từ Đalat về Nhà Trang , dễ đi ( vì đi từ độ cao trên 1500 m xuống nên cũng đỡ vất vã ) , đoạn đường từ Nha Trang Về Saigon , quyết tâm tuân thủ tốc độ nên cũng thoải mái , không bị các bác XXX lam phiền mà mình đi cũng an toàn , kết thúc chuyến đi thật vui.
Chúc các bác có một giáng sinh và năm mới thật thú vị trên chuyến hành trình.
Kinh nghiệm : cừ đi đúng tốc độ cho phép - 80km trên quốc lộ , 50 km khi có bảng khu dân cư là bạn sẽ không phải lo lắng gì có XXXX hay không, tập turng lái xe , thưiởng ngoạn cảnh vật bên đường là tốt nhất , mật đâu nghỉ đó ,

Hạng B2
26/6/08
143
11
18
Hồ Chí Minh
Cám ơn bác quansgvn đã cho em bài cảm nhận khá chi tiết. Các bác nào có thêm ý kiến em xin tiếp thu hết. Bác nào đã làm hành trình theo vietmap thì càng tốt. Cám ơn các bác.

Tập Lái
27/12/06
4
0
0
Nếu bạn đi Đà Lạt từ Nha Trang, cố gắng đi sớm, làm sao tới Đà Lạt trước 12h trưa. Chao ôi, hôm 25-12 mình đi xe máy với vợ từ Đà Lạt về NT theo đường mới. 2h chiều xuất phát, sau khi chạy khoảng 1 tiếng bắt đầu sương mù dày đặc. Có lẽ không ai phản đối chất thi vị của việc đi trong sương mù, nhưng không phải là đi trong sương mù hơn 40km trên đường đèo dốc ở độ cao hơn 1000m, sương mù dày đặc, tầm nhìn chỉ khoảng 10m, chỉ có thể căn đường bằng các vạch sơn kẻ trên đường và hàng cọc tiêu. Không nhìn thấy vực vì sương mù lấp kín, chỉ nhìn thấy vách núi lờ mờ trong sương. Tốc độ giảm xuống 15-20km/h. Và cực kỳ vắng. Chạy 5-7km mới gặp một xe đi ngược chiều. Trên đường đi mình gặp mấy tốp đi Nha Trang chơi quay xe về vì sương mù dày quá. Mình chạy xe cảm giác như đang đi trong một thế giới khác chứ không còn là hiện thực nữa. Vợ ngồi sau im thin thít vì sợ. Về tới nhà cô ấy bảo không bao giờ đi kiểu này nữa, mặc dù hai vợ chồng đã từng đi như thế nhiều lần. Lúc đó mình chỉ tập trung chạy thôi, giờ nghĩ lại cũng hơi sợ. Nếu lúc đó cây đổ hay núi sạt lở công ty cầu đường sẽ ủi thẳng đống đất đá ấy xuống vực mà không ai biết có mình bên trong. Mất tích luôn. Trên đường về còn chạy qua một vết nứt cắt ngang mặt đường rộng khoảng 2cm nữa chứ.

Nói vậy thôi chứ con đường này rất đẹp. Chỉ là trong mùa mưa không nên đi nhiều và cố gắng sắp xếp đi vào buổi trưa cho đỡ sương mù.

Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113
Tuyến SG -NT-DL là dưới lên, còn SG-DL-NT là tuyến trên xuống, nếu đi theo tuyến trên xuống khỏe hơn đi lên. Đường Khánh Vĩnh có đèo cao, dài 35Km, tốt nhất đi trên xuống. Hôm trước sạt lở đã xử lý xong bác yên tâm, cả tuần nay mưa lại nhưng chưa nghe gì về chuyện sạt lở. Chúc các bác có chuyến đi vui vẻ an toàn. Và có ảnh đẹp cho AE xem.

Tập Lái
1/4/08
14
0
0
Ngày 03/01/2009 có đoàn XNL do bác Kitty làm trưởng đoàn đi từ NT đến ĐL, các bác đi cùng cho vui.

Hạng B2
26/6/08
143
11
18
Hồ Chí Minh
Em cũng muốn tham gia cùng các bác cho vui nhưng em hỏi thăm chi tiết đường xá của các bác để khoảng ngày 4 tết em đi bác ạ. Chúc các bác có chuyến đi vui vẻ để chia sẻ thêm thông tin cho em. Em cũng biết là đi từ Nha Trang lên Đà Lạt là dưới lên nhưng em định ở Nha Trang lâu nên ghé Nha Trang trước, Đà Lạt em chỉ ghé chơi rồi về luôn.

Hạng C
13/2/08
557
11
18
cung đường NT-DL thì rất đẹp... chỉ ngại sương mù thôi các Bác!!!

Chi hội phó OTC
10/7/07
2.112
0
36
Sai Gon
Em cũng từ NT đổ lên DL mùng 3 tết đây, có bác nào đi vào hum đó không ạ ?

Hạng B2
14/12/06
348
0
0
Saigon
@architecthcm : Có đó bác ah, những để lên kế hoạch với bà cả trườc rồi sẽ báo bác sau.