Hạng B2
23/7/07
272
414
63
HCM
Em có hợp đồng vay mua chung cư với TPBank, với điều khoản lãi suất như sau

Em bảo với bạn kinh doanh là điều khoản như vậy là phải lấy lãi suất tiết kiệm mà TPBank đã công bố, nhưng bạn ấy lại đưa một văn bản lưu hành nội bộ nào đấy. Em không đồng ý với việc này. Vậy các bác xem có phải hợp đồng này của TPBank là lập lờ ba xạo không ạ?

PS: Em chỉ muốn nói về vấn đề nội dung hợp đồng. Nếu bank muốn tính kiểu gì thì tính, chỉ cần ghi rõ ràng minh bạch thì có chết ai đâu? Ghi rõ là lãi suất 12 tháng của cái của khỉ nội bộ gì đấy sẽ được thông báo định kỳ, thì đã làm sao?
Em xin cập nhật thêm một tranh chấp tiền lệ tương tự thắc mắc của em như sau:
Link

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
6/12/06
1.229
18.784
113
40
ngân hàng nào cũng vậy anh ơi, thực tế là lãi suất tiết kiệm 12 tháng (hoặc 13 tháng) của nó là siêu cao, áp dụng cho gói tiết kiệm trả trăm tỉ đồng.Nó cũng như là cái chơi chiêu thôi.Thực tế là anh thấy sẽ không có công bố cái lãi suất này đâu.10 ngân hàng như 1.

Hạng C
23/7/13
509
13.077
93
View attachment 2431140
Em bảo với bạn kinh doanh là điều khoản như vậy là phải lấy lãi suất tiết kiệm mà TPBank đã công bố, nhưng bạn ấy lại đưa một văn bản lưu hàng nội bộ nào đấy. Em không đồng ý với việc này. Vậy các bác xem có phải hợp đồng này của TPBank là lập lờ ba xạo không ạ?
Ngân hàng khác nó còn lấy Chi phí vốn + Biên độ nha anh :)

Hạng F
13/9/07
7.049
48.553
113
Dạ em có update cho rõ thắc mắc của em
Cái gì cũng có giá của nó. A mà vay được vietcom, agri, bidv, vietin thì chả phải lên đây hỏi. Hay a thử mấy bank nước ngoài nhưng cho vay tốt như shinhan, uob xem sao

• Like
Reactions: Janus
Hạng D
6/12/06
1.229
18.784
113
40
Cái gì cũng có giá của nó. A mà vay được vietcom, agri, bidv, vietin thì chả phải lên đây hỏi. Hay a thử mấy bank nước ngoài nhưng cho vay tốt như shinhan, uob xem sao
100% bank nào nó cũng tính trên lãi tiết kiệm 12 tháng (hoặc 13 tháng) + biên độ của nó. A chủ chắc vay lần đầu. Vấn đề ở chổ lãi suất tiết kiệm dùng để cộng biên độ thì nó sẽ cao nhất đỉnh lãi tiết kiệm.

dEs
11/5/20
2.093
150.332
113
View attachment 2431140
Em bảo với bạn kinh doanh là điều khoản như vậy là phải lấy lãi suất tiết kiệm mà TPBank đã công bố, nhưng bạn ấy lại đưa một văn bản lưu hành nội bộ nào đấy. Em không đồng ý với việc này. Vậy các bác xem có phải hợp đồng này của TPBank là lập lờ ba xạo không ạ?

PS: Em chỉ muốn nói về vấn đề nội dung hợp đồng. Nếu bank muốn tính kiểu gì thì tính, chỉ cần ghi rõ ràng minh bạch thì có chết ai đâu? Ghi rõ là lãi suất 12 tháng của cái của khỉ nội bộ gì đấy sẽ được thông báo định kỳ, thì đã làm sao?
Em xin cập nhật thêm một tranh chấp tiền lệ tương tự thắc mắc của em như sau:
Link
Lãi suất này chính là lãi suất nó công bố trong bảng ls huy động (ls này là công khai chứ đâu phải lưu hành nội bộ còn khách ko biết đâu) chứ có gì mờ ám đâu anh. Cái này bình thường mà.