Hạng D
26/7/08
1.922
60.758
113
Nền văn minh sơ khai bị hủy diệt bởi 1 căn bệnh mà thời nay không còn là mối đe dọa thì anh dựa vào điểm nào bảo nó phát triển mạnh và tiến bộ hơn bây giờ?

Ko anh, e có nói người Maya văn minh lúc nào đâu, bản chất họ vẫn chỉ là mọi da đỏ Trung Mỹ thôi.

Nhưng 1 nghịch lý là loài mọi da đỏ đó lại xây dựng được 1 bộ lịch long count dài tới 5126 năm, mà muốn xây dựng 1 bộ lịch thì người ta phải quan sát chuyển động của các vì sao, các hành tinh để tìm ra quy luật và xây dựng lịch. Điều này là ko thể đối với chủng tộc mọi rợ.

Nghịch lý đó sẽ dẫn tới 1 kết luận rằng phải ai đó đã dạy cho họ, chứ bản thân họ ko thể phát minh.

Ai đó đã dạy cho họ, sẽ dẫn tới 1 nền văn minh khác, mà ta chưa biết.

• Like
Reactions: phu2531993
Tomb Raider
29/6/17
1.960
40.140
113
Ko anh, e có nói người Maya văn minh lúc nào đâu, bản chất họ vẫn chỉ là mọi da đỏ Trung Mỹ thôi.

Nhưng 1 nghịch lý là loài mọi da đỏ đó lại xây dựng được 1 bộ lịch long count dài tới 5126 năm, mà muốn xây dựng 1 bộ lịch thì người ta phải quan sát chuyển động của các vì sao, các hành tinh để tìm ra quy luật và xây dựng lịch. Điều này là ko thể đối với chủng tộc mọi rợ.

Nghịch lý đó sẽ dẫn tới 1 kết luận rằng phải ai đó đã dạy cho họ, chứ bản thân họ ko thể phát minh.

Con người chứ ai. Chú chưa đọc truyện Doremon à?

Tomb Raider
29/6/17
1.960
40.140
113
Giang mai lây qua đường tình dục và sinh sản a ko biết à? Cứ phải mại dâm mới có giang mai sao?
Vậy a biết giang mai bắt đầu từ đâu/ như thế nào ko?

Accountant
2/6/09
803
50.152
93
Vậy anh nên nêu rõ và cụ thể quan điểm của mình. " Vì tôi thấy cái này nên tôi nghĩ nó tốt hơn" , anh dùng từ ô nhiễm thì ngoài ô nhiễm môi trường sống( không khí, nước), anh còn đề cập tới ô nhiễm gĩ nữa? Đạo đức xã hội???
Ô nhiễm gần như là toàn diện, từ không khí, môi trường sống, thức ăn, văn hóa, đạo đức xã hội xuống cấp trầm trọng ở xứ Đông Lào đó người anh em. Kể ra chắc còn dài dài. Người ta đã từng nói là được cái này, mất cái kia. Anh đã thấy sự phát minh ra nylon nó mang lại tiện lợi, kinh tế ra sao, nhưng cũng đánh đổi lại là môi trường cũng dần dần bị hủy hoại bởi sự tồn tại của nó.
Lục địa bị chìm này có gì văn mình hơn và tiến bộ hơn về KHoa học kỹ thuật so với nền văn mình hiện tại vậy anh? Đa số thông tin về nó chỉ là huyền thoại.
Rất là hoan nghinh phát biểu mang tính trao đổi như vầy. Anh đừng nhét chữ vào miệng anh @rottie khi ảnh trình bày giả thuyết về sự biến mất chứ không phải ảnh đang khẳng định nha.

Hạng C
23/4/11
599
5.413
93

Vậy là tại anh đánh giá thấp khả năng con người quá thôi.

ogo confirmed
Hạng B2
29/5/14
122
5.632
93
trẻ em bị vong theo không?
Em đó giờ không tin, hoặc nghĩ là hay thế giới khác nhau nên họ cũng không làm gì mình. Hồi 25 tết em có dẫn ku nhỏ nhà em 5t đi tảo mộ, không biết thế nào mà tối đó bé về bị sốt, khuya gần giấc 12h thì vùng dậy la hét sợ hãi, nói năng lung tung, lúc đó bé hành động hoàn toàn khác bình thường, em thì nghĩ do bé sốt nên mê sảng thường thôi nên cũng cho đi nhi đồng khám uống thuốc như bình thường
Im cho đến ngày M5 tết, bé lúc này hoàn toàn khỏe mạnh, giữa khuya cũng gần 12h thì lại bật dậy la hét, nói lung tung, hoàn toàn khác với con em. Rồi đến ngày M7 đi học trong trường giữa trưa 12h cô gọi về báo bé cũng hành động như vậy và hết trong vòng khoảng nửa tiếng, em cũng nghi nghi vào chùa xin sợi dây có hình Phật cho bé đeo tối ngủ thấy cũng cựa quậy nhưng không gì nhiều.
Đỉnh điểm là ngày M9 tết, có lẽ do hình dây chuyền Phật không đủ xi nhê nên giữa trưa cô giáo gọi về báo bé cũng bị tình trạng tương tự vào gần 12h, em lật đật chạy vô đón về nhà. Khuya đó lúc 12h lại bị, em tức quá cầm quần dơ (do được chỉ) quất vào hỏi mày là ai, có xuất ra không, sao phá con tao hoài, nó (tức là con em) trả lời, giọng con em thì đớt mà lúc đó nói rành rọi: con xin lỗi, con sợ, để con đi. Sau đó em đỡ thằng nhóc nằm ngủ, em không dám ngủ mà thức canh thì thấy con em nhắm mắt ngủ (nó thường mắt không khép kín mắt) nhưng em thấy tròng đen vẫn luôn liếc qua lại nhìn em, cảm giác của em là nó sợ không quậy nhưng chưa chịu đi hẳn mà vẫn ở trong bé.
Hôm sau em vô chùa xin thầy phép cho bé đeo nhưng theo em và gia đình thì đôi lúc trong ngày bé hành xử rất khác, vẽ hình hay viết chữ đẹp mà con em thì chưa biết chữ, con em bình thường hiếu động mà giờ lâu lâu là thấy kì lạ, ngẫm lại là từ 25 tết tới giờ bé có những hành động khác lạ mà giờ ngồi nghĩ lại mới biết.
Em nhờ các anh cho lời khuyên phải làm sao với bé bây giờ, hay biết nơi khám điều trị hoặc thầy, chùa nào cao tay ấn chỉ giúp em để em dẫn bé đi, em sợ để lâu bé không ngủ được sẽ ảnh hưởng phát triển thần kinh sau này :(
Cảm ơn các anh :(

Không biết con của anh chủ ntn rồi?

Thế giới vô hình là có thật, tin hay không tùy mỗi người. Trước đây em không tin, chả bao giờ coi ngày giờ phong thủy, nhà em chưa bao giờ có ban thờ. Hơn 2 năm nay nghiên cứu đã hiểu ra nhiều điều, bắt đầu thấy và tin, và rất muốn lập bàn thờ Phật dù hiện tại vẫn chưa có. Vũ trụ mênh mông và vô hạn, nhận thức con người thì hữu hạn nên chỉ vì không nghe, nhìn, sờ, nắm thấy mà khẳng định là không có thì quá ấu trĩ các anh chị ạ. Thiết nghĩ những gì mình không biết, không hiểu thì nên tìm hiểu. Không có nhu cầu tìm hiểu cũng không nên thóa mạ chỉ trích.

Nói lại chuyện của con anh chủ. Tất cả việc bùa phép để giúp bé đều không nên anh ạ. Việc vong nhập, nếu có, đều không phải tự nhiên mà có mà bắt nguồn từ một mối nhân duyên không hay nào đó trong quá khứ. Giải quyết việc này nên lấy lòng từ. Nếu dùng bùa chú để ngăn chặn, thậm chí hại họ sẽ làm kết thêm oán thù. Anh chủ nên tìm tới 1 số vị tu sĩ Phật giáo để nhờ tụng kinh cho vong đó siêu thoát, và hướng họ theo con đường tu tập thì con anh sẽ hết. Lưu ý là phải tìm được các vị chân sư tu hành chân chính mới có đủ năng lượng để giúp anh. Mà các vị này hiện không nhiều. Dù vậy tìm và nhận diện ra họ cũng không khó nếu thực sự mình quyết tâm. Lưu ý là chưa chắc các vị tu ở những ngồi chùa lớn, có tiếng tăm đã là các vị chân tu. Các vị đi tu mà nói chuyện tiền nong, rồi cuộc sống vật chất khá giả, có vị có cả xe hơi là nên tránh xa. Mấy vị này phạm giới rất nặng nên sẽ không được sự độ trì của các vị chư Phật, nhờ họ vô ích.

Hạng D
26/7/08
1.922
60.758
113
Lục địa bị chìm này có gì văn mình hơn và tiến bộ hơn về KHoa học kỹ thuật so với nền văn mình hiện tại vậy anh? Đa số thông tin về nó chỉ là huyền thoại.

Ko ai nói lục địa Atlantis văn minh hơn loài người hiện nay, chỉ là văn minh hơn so với cách đây 12000 năm thôi.

Rất nhiều thứ thuộc về truyền thuyết, hiện nay người ta đã tìm ra các bằng chứng “có lẽ” là thực, ví dụ dấu vết về con tàu Noah ở Thổ Nhĩ Kỳ, cuộc di tản Exodus của người Do Thái... dĩ nhiên vẫn còn nhiều tranh cãi nhưng còn hơn là cách đây 100 năm thì nó 100% là truyền thuyết.

Cho nên khẳng định luôn, mọi truyền thuyết gắn liền với lịch sử tiến hoá của loài người đều có thật, ko tính loại truyền thuyết ba vớ kiểu chú cuội ngồi gốc cây đa, nó ko có gì gắn với lịch sử loài người.

Atlantis cũng dường như được tìm thấy rồi, con em nó mới chỉ vị trí cho e cách nay hơn 1 tháng :3dcuoi: