KVL confirmed
Hạng F
4/12/05
5.348
303
83
Hồ Chí Minh
áp thuế trước bạ xe Pick Up = giá với xe du lịch là hoàn toàn sai nên trước sau gì cũng phải thay đổi. còn nếu muốn áp theo thuế xe du lịch thì phải bỏ đi cái điều khoản xe lưu hành 25 năm.

Tập Lái
1/4/12
17
3
3
Tp. Hồ Chí Minh
Em xin bóng bàn thêm về việc phân định thuế trước bạ cho xe Pickup như sau :
Thứ 1: Về tiêu chuẩn phân loại xe Pickup theo TCVN 7271 :
- Pickup cabin đơn (01 hàng ghế ngồi, giống hình của bác LONGcafe) hiển nhiên được phân loại là xe tải => TB 2%.
- Pickup cabin kép (có 02 hàng ghế - 5 chỗ ngồi) : lại được phân làm 02 loại : "Pickup chở người" và "Pickup chở hàng". Theo TCVN 7271 (Bản sửa đổi 2: 2010 TCVN 7271:2003) để xác định là "Pickup chở hàng" thì phải thoả mãn đồng thời 4 điều kiện như sau:
+ 1. Thùng chở hàng dạng hở hoặc kín.
+ 2. Có 2 hàng ghế trong cabin, có số chỗ ngồi kể cả người lái không lớn hơn 5.
+ 3. Diện tích hữu ích thùng chở hàng > 1 m2.
+ 4. Tổng khối lượng hàng hoá lớn hơn tổng khối lượng người cho phép chở (5 x 65kg = 325kg).
* Với các điều kiện như trên, hầu hết các loại xe Pickup hiện nay như D-Max, Ranger, Triton, Hilux, Navara đều xác định 100% là "Pickup chở hàng".

Thứ 2: Về công văn 2824/BTC-TCT của Bộ Tài Chính:
Công văn hướng dẫn trực tiếp đến các Cục thuế tỉnh, thành giải đáp chính sách về lệ phí trước bạ. Nhưng công văn này hướng dẫn không rõ ràng, chỉ đạt điều kiện cần mà không có điều kiện đủ. Trích dẫn công văn: "xe thuộc diện lệ phí trước bạ từ 10%~20% bao gồm : ô tô chở người, ô tô Pickup chở người, ô tô Van...". Vậy là đã xác định rõ : Pickup chở hàng thuế 2%
Tuy nhiên công văn lại không hướng dẫn rõ cách thức phân loại Pickup chở hàng or chở người để các Cục thuế biết mà xác định. Chẳng hạn như dựa vào TCVN 7271, Giấy chứng nhận chất lượng do Cục Đăng Kiểm cấp, Sổ đăng kiểm, Cà vẹt.
Túm cái váy lại, khi vẫn chưa nắm rõ về nội dung thì các bác nhà ta vẫn tiếp tục thu thuế 10%~20% thôi.
Chuyện này nhiều tập các bác nhỉ

Last edited by a moderator:
Hạng D
15/4/09
2.159
13.113
113
40
Pham Tuan nói:
---
Túm cái váy lại, khi vẫn chưa nắm rõ về nội dung thì các bác nhà ta vẫn tiếp tục thu thuế 10%~20% thôi.
Ở HN họ "mạnh dạn" áp dụng 2 % lâu rồi bác à

Tập Lái
1/4/12
17
3
3
Tp. Hồ Chí Minh
rk106 nói:
Pham Tuan nói:
---
Ở HN họ "mạnh dạn" áp dụng 2 % lâu rồi bác à
Có lẽ Cục thuế Hà Nội hiểu vấn đề khi BTC ban hành TT 124/2011/TT-BTC nên mạnh dạn áp dụng 2%. Cơ quan gần trung ương nhiều khi có thể móc điện thoại hỏi thăm để mấy bác Bộ giải thích ngay:D

Hạng F
20/1/10
5.848
7.301
113
www.viettranyen.com
Hôm em mua chiến đấu mãi mới được nộp 2% đó các bác, mà dù có nộp 50% đi nữa thì cũng lên trời mà đòi, Thuế nó trả cho có mà động đất! Thôi quên đi, để thời gian đi kiếm vài cuốc chở lúa bù lại còn nhanh hơn các bác ạ.:D

Hạng F
8/12/09
6.043
1.066
113
67
Sài Gòn
<span style=""color: #0000ff;"">Mợ Nắng này tiêu cực quá, phải đòi cho bằng được vì đó là tiền-mô hôi-nước mắt của mình mà chứ có phải tiền chùa đâu. Mợ làm vậy mất nhuệ khí của OSers mất. </span>

NắngSG nói:
Hôm em mua chiến đấu mãi mới được nộp 2% đó các bác, mà dù có nộp 50% đi nữa thì cũng lên trời mà đòi, Thuế nó trả cho có mà động đất! Thôi quên đi, để thời gian đi kiếm vài cuốc chở lúa bù lại còn nhanh hơn các bác ạ.:D

Hạng D
16/12/11
1.943
20
38
52
Campuchia
Pham Tuan nói:
- Pickup cabin đơn (01 hàng ghế ngồi, giống hình của bác LONGcafe) hiển nhiên được phân loại là xe tải => TB 2%.
- Pickup cabin kép (có 02 hàng ghế - 5 chỗ ngồi) : lại được phân làm 02 loại : "Pickup chở người" và "Pickup chở hàng". Theo TCVN 7271 (Bản sửa đổi 2: 2010 TCVN 7271:2003) để xác định là "Pickup chở hàng" thì phải thoả mãn đồng thời 4 điều kiện như sau:
+ 1. Thùng chở hàng dạng hở hoặc kín.
+ 2. Có 2 hàng ghế trong cabin, có số chỗ ngồi kể cả người lái không lớn hơn 5.
+ 3. Diện tích hữu ích thùng chở hàng > 1 m2.
+ 4. Tổng khối lượng hàng hoá lớn hơn tổng khối lượng người cho phép chở (5 x 65kg = 325kg).
* Với các điều kiện như trên, hầu hết các loại xe Pickup hiện nay như D-Max, Ranger, Triton, Hilux, Navara đều xác định 100% là "Pickup chở hàng".

Thứ 2: Về công văn 2824/BTC-TCT của Bộ Tài Chính:
Công văn hướng dẫn trực tiếp đến các Cục thuế tỉnh, thành giải đáp chính sách về lệ phí trước bạ. Nhưng công văn này hướng dẫn không rõ ràng, chỉ đạt điều kiện cần mà không có điều kiện đủ. Trích dẫn công văn: "xe thuộc diện lệ phí trước bạ từ 10%~20% bao gồm : ô tô chở người, ô tô Pickup chở người, ô tô Van...". Vậy là đã xác định rõ : Pickup chở hàng thuế 2%
Tuy nhiên công văn lại không hướng dẫn rõ cách thức phân loại Pickup chở hàng or chở người để các Cục thuế biết mà xác định. Chẳng hạn như dựa vào TCVN 7271, Giấy chứng nhận chất lượng do Cục Đăng Kiểm cấp, Sổ đăng kiểm, Cà vẹt.
"TO + Đậm", là khe hở của các bố làm thuế móc hầu bá tánh là đây:(:(:(

Hạng D
15/4/09
2.159
13.113
113
40
mr. bum 30 nói:
Vậy là tèo rùi, em định vác xác lên kiếm lại chút đỉnh mua sữa cho con. Haizzzzzza
Ặc! Chịu khó cm ớn, lấy lại đủ làm được vài vườn "rau sạch" bác Bum nhỉ he he.
Bác cứ để thời gian vào CNL chém, khi nào người ta đòi được bác đi nộp hồ sơ đòi, giờ chưa được đâu.
Mà tại sao ko mua dê mác mà mua trì tơn nhỉ? :D

Hạng D
15/4/09
2.159
13.113
113
40
NắngSG nói:
Hồi nớ, nhận xe hơi hơi chậm chậm có người mắng vốn em nhiều lắm :)