Hạng D
3/7/14
2.875
10.892
113
Ho Chi Minh City, Vietnam
Ngày 3: các anh em từ Khon Kaen đi ChaingMai

đường lái tưởng 650km sẽ kéo dài đến tối mới tới, nhưng không! Tầm 16h30 là mấy ae đã tới nơi.

Đây là đoạn đường đẹp:

- có đi ngang qua rừng quốc gia
- có nhiều đoạn đường cong. Ở các khúc cong có mấy bạn ngồi chụp hình xe sẵn. Nếu chủ xe nào thích thì inbox Fanpage bạn đó để trả $ và nhận ảnh.

Khách sạn mấy ae ngủ đêm 3 là KS 5* Unimman ChiangMai

khách sạn thuận tiện đi lại khu Unimman này

Tối đi bộ qua mấy bước chân là rất nhiều hàng quán ngon & đẹp

xong bữa tối, mấy ae đi dạo và vào quán nghe nhạc, uống vang

• Like
Reactions: phatbinhduong
Hạng C
18/8/11
646
190
43
Hi ACE

Nay rãnh nên mình viết bài chia sẽ với ACE về tour "Tự Lái Đi Thái, Nhảy Dù ChiangMai" mà mình vừa đi 06/2024.
Thông thường trước khi đi, thì ACE sẽ chuẩn bị:
  • Lên Lộ Trình: việc đầu tiên mà chúng ta suy nghĩ là lên lộ trình để đi mỗi ngày ntn. Và đây là lộ trình dự kiến của mình.
View attachment 3167007

• Xe: Dù đi ít người, nhưng mình cũng đã chọn chiếc GLS450 để đồng hành cho cung đường này. Băng 3 mình gập lại để để hành lý bự cho chuyến đi dài ngày. Trước khi đi, mình cũng có đem xe đi bảo dưỡng & kiểm tra kỹ cho an toàn. Sau khi về lại Việt Nam, thì mới thấy sự lựa chọn này là đúng đắn.
View attachment 3167012
  • Giấy Liên Vận: cái này thì mình nhờ dịch vụ làm luôn. Do chỗ người quen nên họ báo phí mình 20tr, gồm làm giấy liên vận, khai hồ sơ xe để: ra khỏi việt nam \ nhập vào Cambodia \ ra khỏi Cambodia \ nhập vào Thailand \ ra khỏi Thailand \ nhập vào Cambodia \ ra khỏi Cambodia \ nhập vào Việt Nam. Mình đưa dịch vụ làm hết, để nhẹ đầu làm việc khác.
View attachment 3167008
Note: Nếu ACE nào có ý định inbox mình hỏi contact dịch vụ để làm, thì bỏ suy nghĩ đó đi. Vì dịch vụ bên này làm hồ sơ sai sót, dẫn đến phải đi mấy trăm kms qua cửa khẩu khác, ngủ tạm qua đêm trong phòng trọ tệ. Chưa thấy nói được 2 chữ "xin lỗi" nữa.

• Khách Sạn: Thông thường mọi người sẽ đặt KS trước cho toàn bộ hành trình, để được giá tốt (khi book sớm), và đảm bảo có phòng. Tuy nhiên do anh em mình đi ít người, nên bên mình không đặt KS trước, mà để đi tới đâu thì đặt KS tới đó. Vì giờ book KS qua Agoda cũng rất dễ dàng và nhanh chóng. Đặt trước vài tiếng trước khi đến là okay.

• SIM: Mình quyết định Roaming Data Viettel khi ở Cambodia, vì các gói Chuyển Vùng Quốc Tế cũng rẻ, và thời gian ở Cam cũng không quá 24h/lượt. Còn ở Thailand thì mình chọn mua eSim du lịch, và qué QR Code khi tới Thailand, nên cũng rất tiện.
View attachment 3167019
  • MAPs: Mình dùng Google Maps, và chọn download MAP offline sẵn khi còn ở Việt Nam, cho các nơi sẽ tới. Việc download MAPs Offline này giúp cho lộ trình di chuyễn dễ dàng hơn, map có đầy đủ và không tiêu dùng quá nhiều data roaming/ data eSim Thailand.
Sáng ngày 1, anh em mình rời Sài Gòn tầm 5h sáng, & tiến vè cửa khẩu Xa Mát lúc 9h. Bên này vắng, hồ sơ cũng chuẩn bị sẵn đầy đủ. Nên tầm 60 phút là ra khỏi Việt Nam. Anh em mình đạp thẳng 1 mạch và tiến về Siem Reap, ngủ lại đêm 1 nơi đây.

View attachment 3167018

Trong khoản 1 tiếng đầu vừa qua biên giới Cam, thì đường khá xấu. Sau đó là đường đẹp, và ACE có thể chạy nhanh.
Tầm 16h-17h là tới nơi, anh em có thể tắm rửa, tối ra phố đêm để tận hưởng không khí nơi đây.
View attachment 3167017

Sáng ngày 2, anh em mình rời Siem Reap & tiến về cửa khẩu cửa khẩu Chong Chom. Tại đây, hải quan Cambodia họ cần đảm bảo cửa khẩu Thailand sẽ cho anh em mình nhập cảnh, thì họ mới cho xuất cảnh khỏi Cambodia.

View attachment 3167024
View attachment 3167022
View attachment 3167023

Bên hải quan Thailand kiểm tra khá kỹ. Trưởng đồn biên phòng Thailand có viết tờ khai, và cho bạn ký vào. Quá trình ký này được chụp ảnh lại để làm bằng chứng sau này khi cần.

Sau khi vào Thailand xong, thì xe sẽ phát hiện bạn lái ở đất nước tay lái nghịch, và hướng dẫn bạn chỉnh lại đèn.
View attachment 3167025

Và đây là thông tin chính của thread này: Trải nghiệm lái xe ở Thailand!
  • Thailand cho phép cả xe tay lái thuận (như ở Việt Nam, Lào) lái xe trên đất nước họ.
  • Việc lái xe tay lái thuận (vô-lăng bên trái), nhưng trên làn đường nghịch (lái làn bên trái luôn): nghe qua có vẻ khó lái. Tuy nhiên 95% đoạn đường ở Thailand mà chúng ta đi đều là đường lớn, và là đường 1 chiều có con lươn cứng phân cách. Dạng như hình sau
  • Anh em đam mê tốc độ có thể chạy 130-150 km/h mà không cần phải lo về việc phạt tốc độ. Đường láng, êm, chuẩn và biển báo rõ ràng. Các đoạn cua cong cũng sải rất rộng, không lo phải ôm cua gắt.
View attachment 3167027

Đêm thứ hai này, anh em mình ngủ tại Pullman Khon Kaen....
View attachment 3167030
View attachment 3167031
.... to be continuous!
Bác cho xin tư vấn về thuê dịch vụ làm thủ tục transit xe từ Campot sang Thái.
Em cảm ơn. Chứ mình sang Cam hay Lào thì tự làm được

Hạng D
3/7/14
2.875
10.892
113
Ho Chi Minh City, Vietnam
Bác cho xin tư vấn về thuê dịch vụ làm thủ tục transit xe từ Campot sang Thái.
Em cảm ơn. Chứ mình sang Cam hay Lào thì tự làm được

mình có ghi ở post #1 đó bác.

Dịch vụ của bạn đó (là nam, tên Duy….) mình thấy không ổn: nên mình không recommend.

Hạng D
15/11/13
3.897
4.754
113
mình có ghi ở post #1 đó bác.

Dịch vụ của bạn đó (là nam, tên Duy….) mình thấy không ổn: nên mình không recommend.
Chắc là DuyADV gì đó hay thấy quảng cáo trên mấy nhóm phượt