Hạng D
9/1/16
1.716
3.586
123
Sài Gòn
20tr dịch vụ, có lẽ phù hợp với điều kiện qua Thái thì đúng vì phải có công ty du lịch làm hs bảo lãnh cho mình. Bên dịch vụ gom luôn cái giấy liên vận vô và làm lộn cửa khẩu thì mất uy tín quá (đúng ra phải rõ ràng sòng phẳng, cái nào ra cái đó, dám lùa gà Oser à).
Cái giấy liên vận VN-Lào - Cam, tự làm còn được, miễn phí 0đ (đúng ngày đúng giờ có, không ai hành hạ gì). Mình làm CLV, tự đi Cam hoài. Còn bước qua biên giới Thái thì phải có dịch vụ, đi đoàn mà phí 20tr/xe mình thấy khá cao.

Anh chủ thớt nói đúng, đã xách xe đi kiểu đó. Thì tất cả đều bỏ lại phía sau, suy nghĩ được nhiều thứ trên quãng đường (anh bỏ lại hết sau lưng thì càng tuyệt với, chỉ 1 mình 1 xe).

Khó trong trường hợp này là đem xe qua Thái Lan, mấy lần tới cửa khẩu Poipet nhưng lại quay về, không lẽ mình đi một mình lại tốn thêm cỡ 1000usd để làm hs cho xe qua Thái. Năm sau, phải làm chuyến Thái - Malaysia thôi, kkk.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
9/1/16
1.716
3.586
123
Sài Gòn
Ôi ...vụ này hơi bị hay nhe....tuy nhiên mình nên đi vài xe với nhau có gì hỗ trợ qua lại ...
Thái , Lào thì chắc ko có rủi ro chứ qua Cam có khi ăn đòn ..kaka
Sao ăn đòn anh! Mình đi 1 xe có bị gì đâu (à có bị bắn tốc độ do cho 90 mà mình quất 120, trước đó 140-160, xe Cam cũng thế).
Mình lang thang khắp bên đó, thấy bình thường (ngoại trừ khu vực Tây - Bắc chỗ nhốt PolPot thì mình chưa tới vì lý do nó hơi nhạy cảm thôi).

Hạng B2
15/11/16
145
119
43
35
quá đã, em cũng muốn lái qua Thái, nhưng đang tìm đường đi từ Lào vì em ở HN, vẫn đang đi tìm đường :D nay đọc bài của cụ em lại có hứng thú tìm đường tiếp :D

• Like
Reactions: kevinngva
Hạng D
15/9/08
2.071
2.255
123
Sao ăn đòn anh! Mình đi 1 xe có bị gì đâu (à có bị bắn tốc độ do cho 90 mà mình quất 120, trước đó 140-160, xe Cam cũng thế).
Mình lang thang khắp bên đó, thấy bình thường (ngoại trừ khu vực Tây - Bắc chỗ nhốt PolPot thì mình chưa tới vì lý do nó hơi nhạy cảm thôi).
Dân Cam nó thù VN lắm...vi mình đã ở đó vài tháng hồi 97-98-99...
Lúc đó đi làm về ko dám đi ra đường luôn...
Mới đây coi 1 em Youtuber PV mấy ông lái xe Tút tút gì đó.( nói tiếng Anh luôn đó)...thấy đến nay vẫn rất hằn học với người VN....

• Like
Hạng D
9/1/16
1.716
3.586
123
Sài Gòn
Dân Cam nó thù VN lắm...vi mình đã ở đó vài tháng hồi 97-98-99...
Lúc đó đi làm về ko dám đi ra đường luôn...
Mới đây coi 1 em Youtuber PV mấy ông lái xe Tút tút gì đó.( nói tiếng Anh luôn đó)...thấy đến nay vẫn rất hằn học với người VN....
Chủ nghĩa dân tộc cực đoan thì ở đâu cũng có, nhưng không nên đánh đồng cả một dân tộc. Xét về quá khứ, họ có một đế chế huy hoàng (mình nghĩ nó cũng ngang ngữa Maya ở Châu Mỹ), nhưng họ để suy tàn là lỗi của họ, mấy anh đi du lịch có vô bảo tàng hông (bảo tàng họ cũng ghi nhận việc đó đó).

Về vấn đề xã hội, cũng tại dân mình thôi, nói ra thì lại là pbvm, nói thiệt Cam nó ghét bake ngang ngữa c... 70% dân Cam nghe hiểu được tiếng Việt nha các anh, nhưng họ không muốn nói thôi. Đầu năm nay qua đó chơi, quán Ngon thì mấy anh ai cũng biết, vô đó gặp 2 con nhỏ ngoài kia (tuổi chắc mình đẻ nó được), vô quán người ta: một là bô bô cái miệng (hay còn gọi to mồm), kêu món ăn mà gọi bằng tiếng Việt (con bé phục vụ nó cười mỉm) - cuối cùng 2 đứa dốt đặc phải dùng tay (xong ngồi xổ nho với nhau: lịch mẹ, sao bọn ló không hiểu), oang oang trong cái quán người ta. Mình ngồi bàn kế bên tính qua xáng cho cái bạt tai. Lần nào ghé cái quán này uống cà phê cũng gặp chuyện bực mình với dân VN (trong khi đó dân Cam giàu nó vô ăn uống rất nhã nhặn), lần trước thì gặp 2 anh Nghệ (người đầy mực), quần xà lỏn vô ngồi vắt vẻo trên ghế, gọi điện thoại về VN kêu người nhà mua ô tô và nổ banh cả cái quán (ai cũng ngán ngẩm). Ông hdv du lịch ở Ăngko (ổng được đào tạo bài bản, giải thích ý nghĩa từng bức phù điêu từng hòn đá - dĩ nhiên đắt sắt ra miếng, ổng nói vô đây mà không hiểu thì cũng giống đi xem mấy cục đá xếp chồng cho nó vui, dân Cam cũng vậy, nhiều người không hiểu - và ổng nói thẳng là không thích dân ngoài kia, ồn ào và hách dịch giống khách Trung Quốc - họ vẫn hướng dẫn vì phải làm kiếm tiền). Kéo dài khoảng vài chục năm như thế, trách sao họ không ghét.

Mình Nake đi du lịch với gấu thì nói chuyện bình thường, đang đi Tuk tuk tự nhiên ông lái xe chở cái rẹt vô cái khu lạ hoắc (thì ra chỗ này lúc kia Pot nó giết cả làng, rồi dân ở đó xem như chỗ thờ. Ổng sổ 1/2 Việt + 1/2 Anh nói linh lắm, vô khấn đi, nếu không có VN, thì chết hết rồi). Thì ra là mình có liên quan đến Công Tóp VN, kkk. Cái chỗ đó nó cũng nằm ở Siêm Riệp, nhưng phải đi lòng vòng qua mấy cái rừng trong Angko mới tới, lúc ngồi trên xe cảm thấy lạnh lưng, tiếc là mình quên add location google maps nên giờ không nhớ nó nằm đâu, bữa nào qua lại gặp chú xe ôm hỏi, kkk.
Ps: ngộ cái là người Campuchia rất thích món bánh xèo, vô quán thấy ai cũng gọi bánh xèo, kkk.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
11/9/20
134
756
93
Em thấy nhiều người đi Thái thuê xe bên đó tự lái dễ và nhàn, lần sau phải thử mới được, chứ tự lại xuyên Cam cũng hơi ái ngại.

• Like